บริษัท อินโดรามา เวนเจอร์ส จำกัด (มหาชน)
SET · ปิโตรเคมีและเคมีภัณฑ์
27.75
0.50 (1.77%)
สรุปด้วย AI(O) BOT
AI Generated
{
"documents": [
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_7c6c47ddb67a4c3d98833613ae29a7c4",
"content": "`````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````````\n\nที่ IVL 002/05/2569\n15 พฤษภาคม 2569\nเรียนกรรมการและผู้จัดการ\nตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย\nเรื่อง: ขอนำส่งงบการเงินสำหรับไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ของบริษัท อินโดรำมำ เวนเจอร์ส จำกัด (มหำชน) และคำอธิบำยและ\nบทวิเครำะห์ของฝ่ายจัดการ\nทางฝ่ายจัดการของบริษัท ขอน าส่งเอกสารดังต่อไปนี้\n1. ส าเนางบการเงินและงบการเงินเฉพาะบริษัทส าหรับไตรมาสที่ 1 ปี 2569 (ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ)\n2. ค าอธิบายและบทวิเคราะห์ของฝ่ายจัดการส าหรับผลการด าเนินงานประจ าไตรมาสที่ 1 ปี 2569 (ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ)\n3. รายงานสรุปผลการด าเนินงาน แบบฟอร์ม 45 ส าหรับผลการด าเนินงานประจ าไตรมาสที่ 1 ปี 2569 (ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ)\n\nจึงเรียนมาเพื่อทราบ\nขอแสดงความนับถือ\n\n(นายอาลก โลเฮีย)\nประธานเจ้าหน้าที่บริหารกลุ่มบริษัท\nบริษัท อินโดรามา เวนเจอร์ส จ ากัด\n(\nมหาชน\n)\n\nเลขานุการบริษัท\nโทรศัพท์: +66 (0) 2661-6661\nโทรสาร: +66 (0) 2661-6664\n\n1\n\n| ที่ IVL 002/05/2569 | |\n| --- | --- |\n| 15 พฤษภาคม 2569 | |\n| เรียนกรรมการและผจู้ ดั การ | |\n| ตลาดหลกั ทรัพยแ์ ห่งประเทศไทย | |\n| เรื่อง: ขอน ำส่งงบกำรเงินส ำหรับไตรมำสที่ 1 | ปี 2569 |\n| บทวิเครำะห์ของฝ่ ำยจัดกำร | |\n| ทางฝ่ายจดั การของบริษทั ขอนา ส่งเอกสารดงั | ต่อไปน้ี |\n| 1. สา เนางบการเงินและงบการเงินเฉพาะบ | ริษทั สา |\n| 2. คา อธิบายและบทวิเคราะห์ของฝ่ายจดั กา | รสา หรั |\n| 3. รายงานสรุปผลการดา เนินงาน แบบฟอร์ม | 45 สา ห |\n| จึงเรียนมาเพื่อทราบ | |\n| ขอแสดงความนบั ถือ | |\n| (นายอาลก โลเฮีย) | |\n| ประธานเจา้ หนา้ ที่บริหารกลุ่มบริษทั | |\n| บริษทั อินโดรามา เวนเจอร์ส จา กดั ( มหาชน) | |\n| เลขานุการบริษทั | |\n| โทรศพั ท:์ +66 (0) 2661-6661 | |\n| โทรสาร: +66 (0) 2661-6664 | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 1,
"tags": [
"บริษัท",
"งบการเงิน",
"ไตรมาส",
"เจอร์ส",
"ภาษาไทย",
"ภาษาอังกฤษ",
"/05/2569",
"พฤษภาคม",
"กรรมการ",
"ประเทศ"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 5,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_33228f31adb245f388094fc4f595f3c8",
"content": "บทสรุปผู้บริหำรสำหรับผลการดำเนินงานในไตรมาสที่ 1 ปี 2569\nผลการดำเนินงานในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 โดยสังเขป\nตำรำงที่ 1: รายการ ทาง การเงินรวมทุกธุรกิจ\nล้านเหรียญสหรัฐ\n(ยกเว้นที่ระบุไว้เป็นอย่ำงอื่น)\n\nปริมาณการผลิต (ล้าน ตัน ) 3\nอัตราก าลังการผลิต (%)\nปริมาณการขาย (ล้านตัน) 3\nรายได้จากการขายรวม 1,6\nกำไรก่อนหักดอกเบี้ย ภำษีเงินได้ค่ำเสื่อมรำคำและค่ำตัดจำหน่ำย(EBITDA) 2,7\nCPET with Intermediate Chemicals 7\nIndovida\nIndovinya 4\nFibers 7\nก าไรก่อนหักดอกเบี้ย ภาษีเงินได้(EBIT)\nกำไรสุทธิก่อนหักผลขำดทุนจำกด้อยค่ำและรายการพิเศษอื่น ๆ\nกระแสเงินสดจากกิจกรรมด าเนินงานหลังหักรายจ่ายฝ่ายทุนเพื่อการบ ารุงรักษา\nก าไรต่อหุ้นก่อนก่อนหักผลขาดทุนจากการด้อยค่า และรายการพิเศษอื่น ๆ\nหนี้สินสุทธิต่อ EBITDA (เท่า) 5,7\nหนี้สินสุทธิต่อส่วนขอ ง ผู้ถือ หุ้น (เท่า)\n* Combined PET รวม Integrated PET และ Specialty Chemicals\n1 ข้อมูลทางการเงินรวมภายหลังการตัดรายการระหว่างกันในบริษัทในกลุ่ม (หรือระหว่างกลุ่มธุรกิจ)\n2 ข้อมูลจ าแนกตามประเภทธุรกิจอาจจะไม่เท่ากับผลรวม IVL เนื่องจากบริษัทกลุ่มธุรกิจ Holding\n3 ปริมาณการผลิตไม่รวม PX และ Ethylene เนื่องจาก captive\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\nปี 2569\nปี 2569\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n3.04\n3.27\n3%\n(4)%\n3.12\n70%\n76%\n8%\n(0)%\n76%\n3.10\n3.24\n3%\n(2)%\n3.18\n102,083\n118,448\n7%\n(8)%\n109,296\n4,266\n8,961\n89%\n(10)%\n8,048\n5,464\n134%\n38%\n2,333\n3,954\n743\n10%\n8%\n676\n688\n1,715\n(7)%\n(44)%\n1,850\n3,077\n51 7\n879\n70%\n(48)%\n1,691\n(2,17 8 )\n1,581\n173%\n(40)%\n2,643\n(5,51 2 )\n6 8 %\n( 14 )%\n(1,771)\n(1,553)\n8,759\n10,995\n11,112\n(20)%\n(21)%\n(0.36)\n(1.02)\n(0.32)\n0.67\n(0.04)\n7.83\n7.61\n5.27\n22bps\n256bps\n1.73\n1.83\n1.72\n(10)bps\n2bps\n\n4 การแจกแจงธุรกิจ Indovinya เป็นข้อมูลทางการเงินของฝ่ายบริหารที่ยังไม่ได้รับการตรวจสอบ และอาจเปลี่ยนแปลงได้หลังจากการตรวจสอบเสร็จสิ้น\n5 อัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อ EBITDA ค านวณจาก EBITDA 12 เดือนล่าสุด\n6 รายได้จากการขายสินค้าของ TPT ถูกจัดประเภทใหม่โดยรวมอยู่ในรายการพิเศษ\n7 โปรดดูรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี้ในตารางที่ 6\nเรียน ผู้มีส่วนได้ส่วนเสียทุกท่าน\nManagement Discussion & Analysis (MD&A) ในไตรมาสนี้ถือเป็นจุดเริ่มต้นของการปรับเปลี่ยนแนวคิดด้านการรายงานของบริษัทอย่างมีนัยส าคัญ ภายใต้แนวคิด “Radical Clarity” โดยเปลี่ยนมาใช้การรายงานผลประกอบการตามตัวเลขที่รายงานจริงในสกุลเงินบาท การ\nเปลี่ยนแปลงนี้ถือเป็นรากฐานส าคัญของแนวทางการอธิบายผลการด าเนินงานของบริษัท โดยเฉพาะในประเด็นก าไรและขาดทุนจากสินค้า\nคงเหลือ ซึ่งบริษัทเชื่อมั่นอย่างชัดเจนว่า รายการดังกล่าวไม่ใช่รายการพิเศษ แต่เป็นส่วนหนึ่งของการด าเนินธุรกิจสินค้าโภคภัณฑ์ตามปกติบริษัทจะไม่พยายามอธิบายหรือปรับผลกระทบจากความผันผวนดังกล่าวออกไปอีกต่อไป แต่จะยอมรับสิ่งเหล่านี้ในฐานะองค์ประกอบหนึ่ง\nของความเป็นจริงในการด าเนินธุรกิจ\nเพื่อสะท้อนภาพดังกล่าวให้ชัดเจนยิ่งขึ้น บริษัทได้ปรับปรุงแนวทางการสื่อสารส าหรับการประชุมนักวิเคราะห์ที่ก าลังจะมาถึง เพื่อมอบมุมมอง\nที่โปร่งใส ชัดเจน และสะท้อนผลการด าเนินงาน รวมถึงแนวโน้มธุรกิจในอนาคตได้อย่างถูกต้องมากยิ่งขึ้น\nไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ถือเป็นจุดเปลี่ยนส าคัญของบริษัท ที่สะท้อนการฟื้นตัวอย่างแข็งแกร่งทั้งด้านการด าเนินงานและผลประกอบการทาง\nการเงิน จากจุดต่าสุดของวัฏจักรธุรกิจในช่วงปี 2566–2568 ท่ามกลางสภาพแวดล้อมอุตสาหกรรมปิโตรเคมีโลกที่ยังมีความผันผวน บริษัท\n2\n\n| ไตรมำสที่ 1 | ไตรมำสที่ 4 ไตรมำสที่ 1 ปี 2568 ปี 2568 | ไตรมำสที่ 1 | ไตรมำสที่ 1 |\n| --- | --- | --- | --- |\n| ปี 2569 | | ปี 2569 | ปี 2569 |\n| | | (เปรียบเทียบ) | (เปรียบเทียบ) |\n| | | QoQ% | YoY% |\n| 3.12 | 3.04 3.27 70% 76% 3.10 3.24 102,083 118,448 4,266 8,961 2,333 3,954 676 688 1,850 3,077 517 1,691 (2,178) 2,643 (5,512) (1,553) 10,995 11,112 (1.02) (0.32) 7.61 5.27 1.83 1.72 | 3% | (4)% |\n| 76% | | 8% | (0)% |\n| 3.18 | | 3% | (2)% |\n| 109,296 | | 7% | (8)% |\n| 8,048 | | 89% | (10)% |\n| 5,464 | | 134% | 38% |\n| 743 | | 10% | 8% |\n| 1,715 | | (7)% | (44)% |\n| 879 | | 70% | (48)% |\n| 1,581 | | 173% | (40)% |\n| (1,771) | | 68% | (14)% |\n| 8,759 | | (20)% | (21)% |\n| (0.36) | | 0.67 | (0.04) |\n| 7.83 | | 22bps | 256bps |\n| 1.73 | | (10)bps | 2bps |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 2,
"tags": [
"ไตรมาส",
"ธุรกิจ",
"บริษัท",
"รายการพิเศษ",
"EBITDA",
"เปรียบเทียบ",
"รายการ",
"ปริมาณ",
"การผลิต",
"หนี้สิน"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 12,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_525b0ceceebb438693a2e1faf5e2f3d3",
"content": "สามารถสร้างการฟื้นตัวตามล าดับอย่างชัดเจนจากการด าเนินกลยุทธ์ “IVL 2.0” อย่างมีวินัย และสภาพแวดล้อมทางการตลาดที่เปลี่ยนแปลง\nอย่างมีนัยส าคัญจากความตึงเครียดทางภูมิรัฐศาสตร์ในตะวันออกกลาง\nฝ่ายบริหารได้ด าเนินการวิเคราะห์ข้อมูลวัฏจักรในอดีตอย่างครอบคลุมตลอดไตรมาสที่ผ่านมา ครอบคลุมทั้งธุรกิจของบริษัทและอุตสาหกรรม\nที่เกี่ยวข้อง ผลการวิเคราะห์ดังกล่าวสนับสนุนข้อสรุปที่สอดคล้องกันว่า ตัวชี้วัดพื้นฐานต่าง ๆ มีลักษณะสอดคล้องกับช่วงต้นถึงช่วงกลาง\nของวัฏจักรขาขึ้น และการฟื้นตัวตามล าดับที่เกิดขึ้นในไตรมาส 1 ปี 2569 ก็สอดคล้องกับแนวโน้มดังกล่าว บริษัทก้าวเข้าสู่ช่วงเวลาที่เหลือของ\nปี 2569 ด้วยความเชื่อมั่น โดยการฟื้นตัวทั้งด้านการด าเนินงานและผลประกอบการทางการเงินนั้น ไม่ได้ได้รับแรงสนับสนุนเพียงจากปัจจัย\nภายนอกที่ปรับตัวดีขึ้นเท่านั้น แต่ยังมาจากการด าเนินมาตรการภายในอย่างตั้งใจ ซึ่งช่วยให้ธุรกิจอยู่ในต าแหน่งที่พร้อมรองรับและใช้ประโยชน์จากวัฏจักรขาขึ้นได้ดียิ่งขึ้น\nสอดคล้องกับแนวทางการรายงานรูปแบบใหม่ของบริษัท บริษัทวิเคราะห์ผลการด าเนินงานผ่าน 3 มิติหลัก ได้แก่ปริมาณการขาย อัตราก าไร\nและส่วนผสมผลิตภัณฑ์และอัตราแลกเปลี่ยน โดยกรอบการวิเคราะห์ดังกล่าวช่วยเพิ่มความโปร่งใสในการสะท้อนปัจจัยพื้นฐานที่เป็นตัว\nขับเคลื่อนผลประกอบการของบริษัทได้ดียิ่งขึ้น\nรายได้รวมของบริษัทในไตรมาส 1 ปี 2569 เพิ่มขึ้น ร้อยละ 7 เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า มาอยู่ที่ 109,296 ล้านบาท สะท้อนการปรับตัวดีขึ้น\nตามล าดับอย่างทั่วถึงเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อน ทั้งในด้านปริมาณการขาย ส่วนผสมผลิตภัณฑ์และราคา โดยมีผลกระทบเชิงลบบางส่วนจาก\nอัตราแลกเปลี่ยนประมาณ ร้อยละ 2 จากการแข็งค่าของเงินบาทเมื่อเทียบกับดอลลาร์สหรัฐ ในด้านปริมาณการขาย การกลับมาด าเนินงาน\nตามปกติหลังปิดซ่อมบ ารุงในปี 2568 ช่วยให้ก าลังการผลิตของสินทรัพย์หลักกลับคืนสู่ระดับปกติและสนับสนุนการเติบโตของรายได้ตามล าดับเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้าอีก ร้อยละ 3 โดยได้รับแรงสนับสนุนจากปริมาณการรับซื้อที่ยังคงแข็งแกร่งในตลาดปลายทางที่มีความยืดหยุ่นต่อภาวะเศรษฐกิจตกต่า ด้านอัตราก าไรและส่วนผสมผลิตภัณฑ์รวมถึงสภาพแวดล้อมของราคาน้ามันดิบที่ปรับตัวสูงขึ้น มีส่วน\nสนับสนุนการเติบโตของรายได้เพิ่มเติมอีก ร้อยละ 6 ซึ่งสะท้อนทั้งการส่งผ่านการเปลี่ยนแปลงของต้นทุนวัตถุดิบ (Feedstock Cost Pass-\nthrough) และการปรับปรุงต าแหน่งทางการค้า (Commercial Positioning) ของพอร์ตธุรกิจให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น\nEBITDA ในไตรมาส 1 ปี 2569 เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยส าคัญ ร้อยละ 89 เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า มาอยู่ที่ 8,048 ล้านบาท โดยได้รับแรง\nสนับสนุนเชิงบวกจากทุกมิติของการวิเคราะห์การปรับตัวดีขึ้นของปริมาณการขายซึ่งมีส่วนสนับสนุนประมาณ ร้อยละ 5 เป็นผลมาจากการ\nกลับมาด าเนินงานตามปกติหลังปิดซ่อมบ ารุงในปี 2568 และการปรับตัวดีขึ้นของอัตราการผลิต ปัจจัยหลักที่ขับเคลื่อนผลการด าเนินงานเมื่อ\nเทียบกับไตรมาสก่อน คือการปรับตัวดีขึ้นของอัตราก าไรและส่วนผสมผลิตภัณฑ์ซึ่งมีส่วนสนับสนุนถึง ร้อยละ 87 โดยได้รับแรงหนุนจากการ\nปรับตัวดีขึ้นของอัตราก าไรในผลิตภัณฑ์หลักของบริษัท ควบคู่กับการเพิ่มขึ้นของประสิทธิภาพจากการใช้ก าลังการทั่วทั้งธุรกิจ ขณะเดียวกัน\nการแข็งค่าของเงินบาทส่งผลกระทบด้านลบต่อผลประกอบการจากการแปลงค่าเงิน ในระดับประมาณ 3% ฝ่ายบริหารคาดว่าผลการด าเนินงาน\nในปี 2569 จะยังคงได้รับแรงสนับสนุนจากทั้งสามมิติดังกล่าวอย่างต่อเนื่องตลอดช่วงเวลาที่เหลือของปี\n\nQTD Avg. USD to THB\nCrude Oil Brent (เหรียญสหรัฐต่อบาร์เรล)\nปริมาณการขาย (ล้านตัน)\nปริมาณการผลิต (ล้านตัน)\nรายได้จำกการขำยรวม\nEBITDA\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\nปี 2569\nปี 2569\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n31.61\n32.18\n33.96\n(2)%\n(7)%\n78\n63\n75\n23%\n4%\n3.18\n3.10\n3.24\n3%\n(2)%\n3.12\n3.04\n3.27\n3%\n(4)%\n109,296\n102,083\n118,448\n7%\n(8)%\n8,048\n4,266\n8,961\n89%\n(10)%\n3\n\n| | ไตรมำสที่ 1 | | ไตรมำสที่ 4 ไตรมำสที่ 1 ปี 2568 ปี 2568 | ( | ไตรมำสที่ 1 | | ( | ไตรมำสที่ 1 | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | ปี 2569 | | | | ปี 2569 | | | ปี 2569 | |\n| | | | | | เปรียบเทียบ) | | | เปรียบเทียบ) | |\n| | | | | | QoQ% | | | YoY% | |\n| | 31.61 | | 32.18 33.96 63 75 3.10 3.24 3.04 3.27 102,083 118,448 4,266 8,961 | | (2)% | | | (7)% | |\n| | 78 | | | | 23% | | | 4% | |\n| | 3.18 | | | | 3% | | | (2)% | |\n| | 3.12 | | | | 3% | | | (4)% | |\n| | 109,296 | | | | 7% | | | (8)% | |\n| | 8,048 | | | | 89% | | | (10)% | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 3,
"tags": [
"ไตรมาส",
"สนับสนุน",
"บริษัท",
"ปริมาณ",
"ร้อยละ",
"ดีขึ้น",
"ผลิตภัณฑ์",
"วิเคราะห์",
"ธุรกิจ",
"ส่วนผสม"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 24,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_85b5cad1d28e4c7bb6b8f435f29ec610",
"content": "การวิเครำะห์รายได้ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569\nผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยน\nผลกระทบจากปริมาณการขาย\nผลกระทบจากส่วนผสมผลิตภัณฑ์และราคา\nผลกระทบทั้งหมด\nการวิเครำะห์ EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569\nผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยน\nผลกระทบจากปริมาณการขาย\nผลกระทบจากส่วนผสมผลิตภัณฑ์และราคา\nผลกระทบทั้งหมด\nQoQ\n%\nYoY\n%\n(1,950)\n(2)%\n(8,134)\n(7)%\n2,902\n3%\n(1,937)\n(2)%\n6,261\n6%\n919\n1%\n7,213\n7%\n(9,152)\n(8)%\n\nQoQ\n%\nYoY\n%\n(144)\n(3)%\n(599)\n(7)%\n216\n5%\n(373)\n(4)%\n3,710\n87%\n60\n1%\n3,782\n89%\n(912)\n(10)%\nการด าเนินงานในทวีปอเมริกาเหนือของบริษัทสามารถบริหารจัดการผลกระทบจากเหตุการณ์สภาพอากาศหนาวจัดที่เกิดขึ้นในช่วงไตรมาสได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยการตอบสนองอย่างรวดเร็วของทีมปฏิบัติการช่วยจ ากัดความเสียหายได้อย่างมีประสิทธิผล ส่งผลให้ค่าใช้จ่ายเงิน\nลงทุนซ่อมบ ารุงที่ไม่ได้วางแผนไว้อยู่ในระดับจ ากัด และรักษาความสมบูรณ์ของสินทรัพย์การผลิตไว้ได้ผลกระทบทางการเงินหลักจาก\nเหตุการณ์ดังกล่าวประกอบด้วยสองส่วน ได้แก่การลดลงชั่วคราวของอัตราการผลิต และการปรับตัวสูงขึ้นของราคาก๊าซธรรมชาติซึ่งส่งผลให้ต้นทุนด้านพลังงานเผชิญแรงกดดันเพิ่มขึ้น\nกลุ่มธุรกิจ Combined PET (CPET) : กลุ่มธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่มีผลการด าเนินงานโดดเด่นที่สุด โดย EBITDA เพิ่มขึ้นร้อยละ 134 เมื่อเทียบกับ\nไตรมาสที่ผ่านมา สู่ระดับ 5,464 ล้านบาท การฟื้นตัวอย่างแข็งแกร่งดังกล่าวได้รับแรงหนุนจากการกลับมาสู่ระดับปกติของปริมาณการผลิต\nภายหลังการปิดซ่อมบ ารุงตามแผน รวมถึงการปรับตัวดีขึ้นของอัตราก าไรของอุตสาหกรรม ตั้งแต่เดือนมกราคมเป็นต้น นอกจากนี้ความ\nได้เปรียบด้านการบูรณาการ “Shale-to-PET” ในทวีปอเมริกา ยังช่วยสร้างความได้เปรียบเชิงโครงสร้างด้านต้นทุนที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง\nท่ามกลางต้นทุนวัตถุดิบที่อ้างอิงราคาน้ามันดิบของผู้ประกอบการรายอื่นที่ปรับตัวสูงขึ้น\nกลุ่มธุรกิจ Indovida : รายงาน EBITDA จ านวน 743 ล้านบาท ปรับตัวดีขึ้น เมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมาและเมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของ\nปีก่อน โดยแสดงให้เห็นถึงความยืดหยุ่น พร้อมรักษาอัตราก าไร EBITDA ในระดับ high-teen ได้อย่างต่อเนื่อง จากปริมาณการขายที่มีเสถียรภาพในตลาดหลักที่มีการเติบโต\nกลุ่มธุรกิจ Indovinya : EBITDA ลดลงร้อยละ 7 เมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมา สู่ระดับ 1,715 ล้านบาท แม้ว่าพอร์ตธุรกิจในทวีปอเมริกาเหนือ\nยังคงมีความยืดหยุ่นเป็นส่วนใหญ่แต่พอร์ตธุรกิจในทวีปอเมริกาใต้ยังคงเผชิญแรงกดดันจากภาวะอุปสงค์และอุปทาน ซึ่งส่งผลกระทบต่อ\nปริมาณการขายและอัตราก าไรในภูมิภาค อย่างไรก็ตาม ธุรกิจมีแนวโน้มเข้าสู่การฟื้นตัวเชิงโครงสร้าง จากปัญหาความตึงตัวของห่วงโซ่อุปทานที่ยังคงด าเนินอยู่ซึ่งช่วยลดแรงกดดันจากสินค้าน าเข้าราคาต่าจากเอเชียในตลาดส าคัญ เช่น ประเทศบราซิล ส่งผลให้สินทรัพย์การผลิต\nในภูมิภาคสามารถปรับราคาสินค้าให้สอดคล้องกับระดับราคาน าเข้า (Import-Parity Levels) ที่สูงขึ้นได้ธุรกิจ Fibers : EBITDA เพิ่มขึ้นร้อยละ 70 เมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมา สู่ระดับ 879 ล้านบาท แต่ลดลงร้อยละ 48 เมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกัน\nของปีก่อน สะท้อนถึงอุปสงค์ที่ยังคงอ่อนตัวในกลุ่มผลิตภัณฑ์ Mobility และ Lifestyle ภายใต้วัฒนธรรม “Radical Clarity” ฝ่ายบริหารได้ปรับ\nลดอัตราการผลิตอย่างมีวินัย เพื่อให้สอดคล้องกับระดับอุปสงค์โดยให้ความส าคัญกับการสร้างกระแสเงินสดและวินัยด้านสินค้าคงคลัง\nมากกว่าการมุ่งเพิ่มปริมาณการผลิตภายใต้การใช้ก าลังการผลิตที่ไม่มีประสิทธิภาพ\n4\n\n| | QoQ | | % | | YoY | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | (1,950) | | (2)% 3% 6% | | (8,134) | |\n| | 2,902 | | | | (1,937) | |\n| | 6,261 | | | | 919 | |\n| | 7,213 | | 7% | | (9,152) | |\n\n| | QoQ | | % | | YoY | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | (144) | | (3)% 5% 87% | | (599) | |\n| | 216 | | | | (373) | |\n| | 3,710 | | | | 60 | |\n| | 3,782 | | 89% | | (912) | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 4,
"tags": [
"ผลกระทบ",
"ไตรมาส",
"ธุรกิจ",
"การผลิต",
"EBITDA",
"ปริมาณ",
"เพิ่มขึ้น",
"ร้อยละ",
"ที่ผ่านมา",
"ผลิตภัณฑ์"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 19,
"layout_tables": 2,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_b3fb2c1f3eb24e94b35b1a51dd131e2d",
"content": "ตั้งแต่ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ความขัดแย้งในอิหร่านและข้อจ ากัดในการขนส่งผ่านช่องแคบฮอร์มุซ ได้เปลี่ยนแปลงพลวัตของตลาดอย่างมีนัยส าคัญ โดยส่งผลกระทบต่อก าลังการผลิตปิโตรเคมีมากกว่าร้อยละ 20 ของโลก และท าให้เส้นทางห่วงโซ่อุปทานเกิดการหยุดชะงัก ปัจจัย ดังกล่าวยิ่งเร่งการฟื้นตัวของธุรกิจ PET ซึ่งเริ่มส่งสัญญาณฟื้นตัวอยู่ก่อนแล้ว โดย Integrated Benchmark Spreads ปรับขึ้นแตะระดับ 219 เหรียญสหรัฐต่อตันในเดือนมีนาคม\nการปรับตัวดีขึ้นของผลการด าเนินงานของบริษัท มีแรงขับเคลื่อนหลักจากมาตรการ self-help เชิงรุกของบริษัท ซึ่งมุ่งเน้น 5 ล าดับความส าคัญ หลักขององค์กร ซึ่งเริ่มแสดงผลลัพธ์ที่เป็นรูปธรรมอย่างชัดเจน การยกระดับ S&OE ให้เป็นการด าเนินงานหลักขององค์กร ได้ช่วยเพิ่มการ มองเห็นข้อมูลแบบเรียลไทม์ (Real-time Visibility) ท าให้บริษัทสามารถบริหารจัดการสินค้าคงคลังได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น และช่วยเร่ง รอบระยะเวลาการเปลี่ยนผลประกอบการเป็นกระแสเงินสดให้รวดเร็วยิ่งขึ้น\nในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 บริษัทมีกระแสเงินสดจากการด าเนินงานหลังหักค่าใช้จ่ายเพื่อการลงทุนและการบ ารุงรักษา (Operating Cash Flow post maintenance capex) จ านวน 8.76 พันล้านบาท คิดเป็นอัตราการแปลง EBITDA เป็นเงินสดที่ร้อยละ 109 จุดเด่นส าคัญของไตรมาสนี้คือ การ ลดลงของเงินทุนหมุนเวียนสุทธิจ านวน 3.23 พันล้านบาท ซึ่งถือเป็นผลลัพธ์ที่โดดเด่น เนื่องจากปริมาณการขายเพิ่มขึ้นร้อยละ 3 เมื่อเทียบกับ ไตรมาสที่ผ่านมา และราคาน้ามันดิบเฉลี่ยเพิ่มขึ้นถึงร้อยละ 23 การปรับตัวดีขึ้นดังกล่าวเกิดจากการบริหารสินค้าคงคลังที่เข้มงวดมากขึ้น และ วินัยในการด าเนินงานผ่านกระบวนการ Sales & Operations Execution (S&OE) ที่ช่วยให้บริษัทสามารถตอบสนองต่อสัญญาณอุปสงค์และการ เคลื่อนไหวของราคาได้อย่างมีประสิทธิภาพ\nความแข็งแกร่งของงบดุลยังคงปรับตัวดีขึ้นอย่างต่อเนื่องในไตรมาสนี้โดยอัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อส่วนของผู้ถือหุ้น (Net Debt-to-Equity) ปรับตัวดีขึ้นมาอยู่ที่ 1.73 เท่า จาก 1.83 เท่า โดยได้แรงหนุนจากวินัยในการบริหารเงินทุนหมุนเวียนและปัจจัยบวกจากการแปลงค่าเงิน จากการ อ่อนค่าของเงินบาท ทั้งนี้โครงสร้างทางการเงินที่แข็งแกร่งขึ้นดังกล่าวช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นทางการเงิน ส่งเสริมล าดับความส าคัญเชิงกลยุทธ์ของบริษัท ควบคู่ไปกับเป้าหมายการลดระดับหนี้อย่างต่อเนื่อง นอกจากนี้การควบรวมธุรกิจบรรจุภัณฑ์ Indovida กับ EPL Limited ที่เคย น าเสนอไว้ซึ่งบริษัทยังคงถือหุ้นในสัดส่วนที่มีอ านาจควบคุมประมาณร้อยละ 51.8 ถือเป็นก้าวส าคัญเชิงกลยุทธ์ที่จะช่วยสร้าง Packaging Federation ที่แข็งแกร่ง และยกระดับคุณภาพผลประกอบการในระยะยาวของบริษัทให้ดีขึ้น ส าหรับแนวโน้มในอนาคต การผสมผสานระหว่างปัจจัยบวกจากภายนอกและมาตรการ self-help ที่ด าเนินการอยู่ช่วยสนับสนุนความเชื่อมั่น ของบริษัทในการรักษาโมเมนตัมของผลการด าเนินงานเมื่อเข้าสู่ไตรมาสที่ 2 ปี 2569 บริษัทคาดว่าระดับราคาจะยังคงอยู่ในทิศทางที่เอื้ออ านวย อัตราการใช้ก าลังการผลิตของสินทรัพย์ที่มีความได้เปรียบเชิงการแข่งขันจะปรับตัวสูงขึ้น และอัตราก าไรจะขยายตัวเพิ่มเติมอย่างต่อเนื่อง ปัจจัยดังกล่าวจะช่วยสนับสนุนให้บริษัทสามารถสร้างการเติบโตของผลประกอบการอย่างต่อเนื่อง เร่งการลดระดับหนี้สู่เป้าหมาย Net Debt/EBITDA ที่ 3 เท่า และสนับสนุนความก้าวหน้าสู่เป้าหมายปี 2571 ของบริษัทอย่างมีนัยส าคัญ\n5",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 5,
"tags": [
"บริษัท",
"ร้อยละ",
"ดีขึ้น",
"ไตรมาส",
"ปัจจัย",
"ผลประกอบการ",
"เงินสด",
"แข็งแกร่ง",
"ปรับตัว",
"เป้าหมาย"
],
"layout_method": "column_aware",
"layout_columns": 1,
"layout_bands": 23,
"layout_tables": 0
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_8975d29b29ad40969184c8b9bc58f217",
"content": "Integrated PET\nSpecialty Chemicals\nIntermediate Chemicals\nCombined PET\nผลการดำเนินงานในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 จำแนกตำมกลุ่มธุรกิจของบริษัท\nธุรกิจ Combined PET (CPET) และ ธุรกิจ Intermediate Chemicals\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nSales Volume (MMT)\n1.94\nEBITDA (THB Million) 1\n5,494\nSales Volume (MMT)\n0.11\nEBITDA (THB Million) 1\n(200)\nSales Volume (MMT)\n0.33\nEBITDA (THB Million) 1\n170\nSales Volume (MMT)\n2.37\nEBITDA (THB Million) 1\n5,464\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n1.99\n1.97\n(3)%\n(2)%\n2,839\n4,018\n93%\n37%\n0.09\n0.10\n17%\n8%\n(74)\n12\nn.a\nn.a\n0.29\n0.34\n15%\n(1)%\n(433)\n(76)\nn.a\nn.a\n2.37\n2.41\n(0)%\n(2)%\n2,333\n3,954\n134%\n38%\n1 โปรดดูรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี้ในตารางที่ 6\n\nUS Integrated MEG Spread ($/t) US MTBE Spread ($/t)\nChina Integrated PET Spread ($/t)\n271\n518\n675\n451\n219\n515\n161\n323\n322\n322\n147\n347\n116\n303\n258\n\n4Q25 Jan26 Feb26 Mar26 Apr26\n4Q25 Jan26 Feb26 Mar26 Apr26\n4Q25 Jan26 Feb26 Mar26 Apr26\n1 PET integrated spread = PET spread + 0.86 x PTA spread\n2 PTA spread = ICIS PTA Spot, CFR China - 0.67 x Platts PX Average ASP and ACP\n3 PET spread = ICIS PET Spot, FOB China - 0.86 x ICIS PTA Spot, CFR China – 0.34 x ICIS MEG ASP\n4 MEG integrated spread = ICIS MEG ASP – (0.58 x 0.422 x 22.046 x IHS US Ethane price (cpg)) where 0.422 is standard industry consumption of ethane (gallon) for 1 pound of ethylene,22.046 is conversion of cpp to $/T, and 0.58 is the standard industry consumption of ethylene (ton) for 1 ton of MEG\n5 MTBE spread = US MTBE spreads = US MTBE price – Methanol Spot – 0.345*Isobutane;\nกลุ่มธุรกิจ Combined PET รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 จ านวน 5.5 พันล้านบาท เพิ่มขึ้นร้อยละ 38 เมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกัน\nของปีก่อน และเพิ่มขึ้นร้อยละ 134 เมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมา\nกลุ่มธุรกิจ Integrated PET (IPET) เป็นปัจจัยหลักที่สนับสนุนผลการด าเนินงานของกลุ่มธุรกิจ แม้ว่ามาตการเพิ่มประสิทธิภาพสินทรัพย์จะ\nส่งผลให้ปริมาณการขาย PTA ลดลง แต่การปรับตัวดีขึ้นของปริมาณการขาย PET โดยเฉพาะจากแนวโน้มอุปสงค์ที่เอื้ออ านวยในทวีปอเมริกา\nรวมถึงส่วนต่างราคาผลิตภัณฑ์ (Spreads) ที่ขยายตัว เป็นปัจจัยส าคัญที่สนับสนุนผลการด าเนินงาน โดยในไตรมาสนี้ได้รับแรงหนุนจาก China\nIntegrated PET benchmark spreads ที่ปรับเพิ่มขึ้นจากค่าเฉลี่ย 116 เหรียญสหรัฐต่อตันในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 มาอยู่ที่ค่าเฉลี่ย 176 เหรียญสหรัฐ\nต่อตันในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ทั้งนี้การปรับตัวดีขึ้นดังกล่าวเริ่มเกิดขึ้นก่อนสถานการณ์ความขัดแย้งในตะวันออกกลาง จากวินัยด้านอุปทาน\n6\n\n| | | ไตรมาสที่ 1 | | | ไตรมาสที่ 4 | | ไตรมาสที่ 1 | | ป ี 2569 | ป ี 2569 |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | | ป | ี 2569 | | ป ี 2568 | | ป ี 2568 | | (เปรียบเทียบ) | (เปรียบเทียบ) |\n| | | | | | | | | | QoQ% | YoY% |\n| | Sales Volume (MMT) | | 1.94 | | | 1.99 | | 1.97 | (3)% | (2)% |\n| Integrated PET | | | | | | | | | | |\n| | EBITDA (THB Million)1 | | 5,494 | | | 2,839 | | 4,018 | 93% | 37% |\n| | Sales Volume (MMT) | | 0.11 | | | 0.09 | | 0.10 | 17% | 8% |\n| Specialty Chemicals | | | | | | | | | | |\n| | EBITDA (THB Million)1 | | (200) | | | (74) | | 12 | n.a | n.a |\n| | Sales Volume (MMT) | | 0.33 | | | 0.29 | | 0.34 | 15% | (1)% |\n| Intermediate Chemicals | | | | | | | | | | |\n| | EBITDA (THB Million)1 | | 170 | | | (433) | | (76) | n.a | n.a |\n| | Sales Volume (MMT) | | 2.37 | | | 2.37 | | 2.41 | (0)% | (2)% |\n| Combined PET | | | | | | | | | | |\n| | EBITDA (THB Million)1 | | 5,464 | | | 2,333 | | 3,954 | 134% | 38% |\n| 1โปรดดูรายละเอียดการเปลี | ่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที | ่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที | ่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที | ่ | เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี | | ่ 6 ้ในตารางที | | | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 6,
"tags": [
"ไตรมาส",
"EBITDA",
"Volume",
"Million",
"spread",
"Integrated",
"ธุรกิจ",
"Chemicals",
"Combined",
"Intermediate"
],
"layout_method": "column_aware+camelot",
"layout_columns": 3,
"layout_bands": 10,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "camelot",
"figures": [
{
"id": "p006_c1",
"page": 6,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p006_c1.png",
"width": 339,
"height": 477,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p006_c1.png"
},
{
"id": "p006_c2",
"page": 6,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p006_c2.png",
"width": 352,
"height": 475,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p006_c2.png"
},
{
"id": "p006_c3",
"page": 6,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p006_c3.png",
"width": 343,
"height": 474,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p006_c3.png"
}
]
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_db9f8dc7dfe04c309e398674b318eb2a",
"content": "ของอุตสาหกรรม ก่อนที่ความขัดแย้งจะเร่งให้แนวโน้มดังกล่าวรุนแรงขึ้น โดย spreads ปรับขึ้นแตะระดับ 219 เหรียญสหรัฐต่อตันในเดือน\nมีนาคม จากอุปสงค์ด้านการส่งออกที่แข็งแกร่ง ควบคู่กับความตึงตัวของวัตถุดิบในตลาดเอเชีย ซึ่งส่งผลให้ตลาดอยู่ในภาวะตึงตัว (Short\nMarket Conditions) นอกจากนี้การปรับตัวดีขึ้นเมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อนยังได้รับแรงสนับสนุนจากการลดลงของต้นทุนคงที่โดยหลักมาจากการปรับโครงสร้างสินทรัพย์ในธุรกิจรีไซเคิลและก าลังการผลิต PTA\nกลุ่มธุรกิจ Specialty Chemicals มี EBITDA ลดลงเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า โดยหลักมาจากปริมาณการขาย NDC ที่ลดลง แม้ว่าจะได้รับ\nการชดเชยบางส่วนจากอัตราก าไรที่สูงขึ้น ทั้งนี้ผลการด าเนินงานยังได้รับผลกระทบจากอัตราก าไรของ PIA ที่ลดลงในยุโรป\nส าหรับกลุ่มธุรกิจ Intermediate Chemicals ผลการด าเนินงานปรับตัวดีขึ้นเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า จากการฟื้นตัวของปริมาณการขายหลัง\nการปิดซ่อมบ ารุงของธุรกิจ MTBE รวมถึงส่วนต่างราคาของ MTBE และ US Integrated EG ที่แข็งแกร่งขึ้น อย่างไรก็ตาม ปัจจัยบวกดังกล่าว\nถูกชดเชยบางส่วนจากผลกระทบของสภาพอากาศหนาวจัดในช่วงฤดูหนาว (Winter Freeze) และปัญหาด้านความเสถียรในการด าเนินงานของ\nโรงงาน Ethylene และ EG ในช่วงไตรมาสที่ 1 ปี 2569\nโดยรวมแล้ว ไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ถือเป็นการฟื้นตัวของผลการด าเนินงานอย่างแข็งแกร่งของกลุ่มธุรกิจ Combined PET จากการปรับตัวดีขึ้น\nของอัตราก าไร ก าไรจากสินค้าคงคลัง และประสิทธิภาพการด าเนินงานที่เพิ่มขึ้นตลอดทั้งห่วงโซ่มูลค่า\nธุรกิจ Indovida\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nSales Volume (MMT)\nIndovida\nEBITDA (THB Million)\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n0.08\n0.07\n0.07\n14%\n8%\n743\n676\n688\n10%\n8%\nกลุ่มธุรกิจ Indovida รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 จ านวน 743 ล้านบาท ปรับตัวเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อนและไตร\nมาสก่อนหน้า พร้อมทั้งยังคงรักษาอัตราก าไร EBITDA ในระดับ high-teen ได้อย่างต่อเนื่อง\nEBITDA เพิ่มขึ้นร้อยละ 8 เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน โดยมีปัจจัยหลักจากการฟื้นตัวของอุปสงค์ในหลายตลาด โดยเฉพาะในประเทศ\nอียิปต์ฟิลิปปินส์และกานา ผลการด าเนินงานยังได้รับแรงสนับสนุนเพิ่มเติมจากการปรับตัวดีขึ้นของส่วนผสมผลิตภัณฑ์และอัตราก าไรใน\nประเทศไนจีเรียและอียิปต์รวมถึงสภาพแวดล้อมด้านอุปสงค์ที่ดีขึ้นในประเทศไทย\nการทยอยเพิ่มก าลังการผลิตอย่างต่อเนื่องในประเทศแทนซาเนีย ภายหลังการเริ่มด าเนินงานของโรงงานใหม่ (Greenfield Facility) เมื่อเดือน\nมีนาคม 2568 ส่งผลให้บริษัทสามารถรับรู้ผลการด าเนินงานได้เต็มไตรมาสในไตรมาสนี้ซึ่งช่วยสนับสนุนปริมาณการขายเพิ่มเติมและเสริมการ\nเติบโตของ EBITDA\nเมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า EBITDA เพิ่มขึ้นร้อยละ 10 สะท้อนการเติบโตอย่างแข็งแกร่งของปริมาณการขายในทุกภูมิภาค โดยเฉพาะใน\nเอเชีย จากอุปสงค์ภายในประเทศที่แข็งแกร่งขึ้น ซึ่งได้รับแรงหนุนจากปัจจัยด้านฤดูกาลในช่วงฤดูร้อน และการเติมสินค้าคงคลังก่อนเข้าสู่ช่วง\nฤดูกาลขายสูงสุด ขณะเดียวกัน การปรับตัวดีขึ้นของอัตราก าไรในประเทศไนจีเรียและอียิปต์ยังช่วยสนับสนุนความสามารถในการท าก าไรของ\nธุรกิจเพิ่มเติม\n7\n\n| ของอุตสาหกรรม ก่อนที่ความขดั แยง้ จะเร่งให้แนวโน้มดงั กล | ่าวรุนแรงข้ึน โดย spreads ป | รับข้ึนแต | ะระดบั 219 เหรียญสหรัฐต่อตนั ในเดือน |\n| --- | --- | --- | --- |\n| มีนาคม จากอุปสงค์ดา้ นการส่งออกที่แข็งแกร่ง ควบคู่กบั คว | ามตึงตวั ของวตั ถุดิบในตลา | ดเอเชีย ซ | ่ึงส่งผลให้ตลาดอยู่ในภาวะตึงตวั (Short |\n| Market Conditions) นอกจากน้ี การปรับตวั ดีข้ึนเมื่อเทียบกบั ไ | ตรมาสเดียวกนั ของปีก่อนยงั | ไดร้ ับแร | งสนบั สนุนจากการลดลงของตน้ ทุนคงที่ |\n| โดยหลกั มาจากการปรับโครงสร้างสินทรัพยใ์ นธุรกิจรีไซเคิลแ | ละกา ลงั การผลิต PTA | | |\n| กลุ่มธุรกิจ Specialty Chemicals มี EBITDA ลดลงเมื่อเทียบกบั | ไตรมาสก่อนหน้า โดยหลกั | มาจากปริ | มาณการขาย NDC ที่ลดลง แมว้ ่าจะไดร้ ับ |\n| การชดเชยบางส่วนจากอตั รากา ไรที่สูงข้ึน ท้งั น้ี ผลการดา เนินง | านยงั ไดร้ ับผลกระทบจากอตั | รากา ไรข | อง PIA ที่ลดลงในยโุ รป |\n| สา หรับกลุ่มธุรกิจ Intermediate Chemicals ผลการดา เนินงานป | รับตวั ดีข้ึนเมื่อเทียบกบั ไตรม | าสก่อนห | นา้ จากการฟ้ืนตวั ของปริมาณการขายหลงั |\n| การปิดซ่อมบา รุงของธุรกิจ MTBE รวมถึงส่วนต่างราคาของ | MTBE และ US Integrated E | G ที่แข็งแ | กร่งข้ึน อย่างไรก็ตาม ปัจจยั บวกดงั กล่าว |\n| ถูกชดเชยบางส่วนจากผลกระทบของสภาพอากาศหนาวจดั ใน | ช่วงฤดูหนาว (Winter Freeze | ) และปัญ | หาดา้ นความเสถียรในการดา เนินงานของ |\n| โรงงาน Ethylene และ EG ในช่วงไตรมาสที่ 1 ปี 2569 | | | |\n| โดยรวมแลว้ ไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ถือเป็นการฟ้ืนตวั ของผลกา | รดา เนินงานอย่างแข็งแกร่งข | องกลุ่มธ | ุรกิจ Combined PET จากการปรับตวั ดีข้ึน |\n| ของอตั รากา ไร กา ไรจากสินคา้ คงคลงั และประสิทธิภาพการดา | เนินงานที่เพิ่มข้ึนตลอดท้งั ห่ | วงโซ่มูลค | ่า |\n| ธุรกจิ Indovida | | | |\n| | | | ไ ต ร ม า ส ท ี่ 1 ไ ต ร ม า ส ท ี่ 1 |\n| ไ ต ร ม า ส | ท ี่ 1 ไ ต ร ม า ส ท ี่ 4 | ไ ต ร ม า ส ท | ี่ 1 ป ี 2 5 6 9 ป ี 2 5 6 9 |\n| ป ี 2 5 6 | 9 ป ี 2 5 6 8 | ป ี 2 5 6 8 | ( เ ป ร ีย บ เ ท ีย บ ) ( เ ป ร ีย บ เ ท ีย บ ) |\n| | | | Q o Q % Y o Y % |\n| S a l e s V o l u m e ( M M T ) | 0 . 0 8 0 . 0 7 | | 0 . 0 7 1 4 % 8 % |\n| I n d o v i d a | | | |\n| E B I T D A ( T H B M i l l i o n ) | 7 4 3 6 7 6 | | 6 8 8 1 0 % 8 % |\n| กลุ่มธุรกิจ Indovida รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 | จา นวน 743 ลา้ นบาท ปรับตวั | เพิ่มข้ึนเม | ื่อเทียบกบั ช่วงเดียวกนั ของปีก่อนและไตร |\n| มาสก่อนหนา้ พร้อมท้งั ยงั คงรักษาอตั รากา ไร EBITDA ในระด | บั high-teen ไดอ้ ยา่ งต่อเนื่อง | | |\n| EBITDA เพิ่มข้ึนร้อยละ 8 เมื่อเทียบกบั ช่วงเดียวกนั ของปีก่อน | โดยมีปัจจยั หลกั จากการฟ้ืนต | วั ของอุป | สงคใ์ นหลายตลาด โดยเฉพาะในประเทศ |\n| อียิปต์ ฟิลิปปินส์ และกานา ผลการดา เนินงานยงั ไดร้ ับแรงสน | บั สนุนเพิ่มเติมจากการปรับ | ตวั ดีข้ึนข | องส่วนผสมผลิตภณั ฑ์และอตั รากา ไรใน |\n| ประเทศไนจีเรียและอียิปต ์ รวมถึงสภาพแวดลอ้ มดา้ นอุปสงคท์ | ี่ดีข้ึนในประเทศไทย | | |\n| การทยอยเพิ่มกา ลงั การผลิตอย่างต่อเนื่องในประเทศแทนซาเ | นีย ภายหลงั การเริ่มดา เนินงา | นของโร | งงานใหม่ (Greenfield Facility) เมื่อเดือน |\n| มีนาคม 2568 ส่งผลให้บริษทั สามารถรับรู้ผลการดา เนินงานได้ | เตม็ ไตรมาสในไตรมาสน้ี ซ่ึง | ช่วยสนบั | สนุนปริมาณการขายเพิ่มเติมและเสริมการ |\n| เติบโตของ EBITDA | | | |\n| เมื่อเทียบกบั ไตรมาสก่อนหน้า EBITDA เพิ่มข้ึนร้อยละ 10 สะ | ทอ้ นการเติบโตอย่างแข็งแก | ร่งของป | ริมาณการขายในทุกภูมิภาค โดยเฉพาะใน |\n| เอเชีย จากอุปสงคภ์ ายในประเทศที่แขง็ แกร่งข้ึน ซ่ึงไดร้ ับแรงห | นุนจากปัจจยั ดา้ นฤดูกาลใน | ช่วงฤดูร้อ | น และการเติมสินคา้ คงคลงั ก่อนเขา้ สู่ช่วง |\n| ฤดูกาลขายสูงสุด ขณะเดียวกนั การปรับตวั ดีข้ึนของอตั รากา ไร | ในประเทศไนจีเรียและอียิปต | ย์ งั ช่วยส | นบั สนุนความสามารถในการทา กา ไรของ |\n| ธุรกิจเพิ่มเติม | | | |\n| | | | 7 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 7,
"tags": [
"ไตรมาส",
"ธุรกิจ",
"EBITDA",
"ในประเทศ",
"แข็งแกร่ง",
"ดีขึ้น",
"ปริมาณ",
"อุปสงค์",
"ปีก่อน",
"Indovida"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 20,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_70238e2bbb2a47fb9c3f3de98d07bd33",
"content": "ธุรกิจ Indovinya\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nHVA\nEssentials\nEBITDA (THB Million)\nIndovinya\nRevenue (THB Million)\nHVA EBITDA Margin\nTotal EBITDA Margin\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n1,760\n2,189\n2,853\n(20)%\n(38)%\n(44)\n(339)\n224\n87%\n(120)%\n1,715\n1,850\n3,077\n(7)%\n(44)%\n18,902\n18,753\n20,671\n1%\n(9)%\n12.0%\n14.8%\n18.7%\n(280)bps\n(674)bps\n9.1%\n9.9%\n14.9%\n(79)bps\n(581)bps\nกลุ่มธุรกิจ Indovinya รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 จ านวน 1,715 ล้านบาท โดยมี EBITDA margin รวมอยู่ที่ร้อยละ 9.1 และ\nEBITDA margin ของกลุ่มผลิตภัณฑ์ HVA อยู่ที่ร้อยละ 12 ทั้งนี้ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ผลิตภัณฑ์ HVA Specialty สร้างรายได้สุทธิคิดเป็นร้อยละ 78 ของรายได้รวม และเป็นแหล่งที่มาทั้งหมดของ EBITDA ในกลุ่มธุรกิจ Indovinya ผลการด าเนินงานในไตรมาสนี้ได้รับผลกระทบเชิงลบ\nจากการแข็งค่าของสกุลเงินเรียลบราซิล (BRL) คิดเป็นผลต่างประมาณ 253 ล้านบาท เมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อน อย่างไรก็ตาม\nบริษัทได้รับผลบวกจากก าไรจากการแปลงค่าเงินในส่วนของผู้ถือหุ้น (Equity Translation Gain) ประมาณ 1.4 พันล้านบาท เมื่อเทียบกับช่วง\nเดียวกันของปีก่อน จากสถานะการลงทุนสุทธิในสกุลเงินเรียลบราซิลที่เป็นสถานะซื้อสุทธิ (Net Long Brazilian Rial Investments)\nในทวีปอเมริกาเหนือ ปริมาณการขายเพิ่มขึ้นร้อยละ 5 เมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อน แม้ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์สภาพอากาศ\nหนาวจัด (Winter Freeze) และการหยุดชะงักของการด าเนินงานที่เกี่ยวข้อง ปัจจัยหลักที่สนับสนุนการเพิ่มขึ้นของปริมาณการขายมาจากการ\nกลับเข้าสู่ภาวะปกติภายหลังการหยุดซ่อมบ ารุงตามแผนของธุรกิจ PO ในไตรมาสที่ 4 และการเริ่มด าเนินการตามสัญญาขาย PO ฉบับใหม่อย่างไรก็ตาม ในไตรมาสนี้ธุรกิจได้รับผลกระทบจากต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้น ทั้งในสายธุรกิจ Ethane และ Oleochemical ส่งผลให้อัตราก าไร\nแบบบูรณาการลดลง ขณะที่ปริมาณการขายและรายได้ของตลาด HVA ยังคงมีความยืดหยุ่น โดยได้รับแรงสนับสนุนเพิ่มเติมจากภาวะอุปทานที่ตึงตัวในผลิตภัณฑ์บางประเภท นอกจากนี้ต้นทุนสารเร่งปฏิกิริยา (Catalyst) ที่สูงขึ้นยังส่งผลกระทบต่อผลประกอบการอีกด้วย\nในทวีปอเมริกาใต้ปริมาณการขายของกลุ่ม HVA เพิ่มขึ้นร้อยละ 2 เมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อน ขณะที่ยอดขายของกลุ่ม Essentials\nลดลงร้อยละ 20 โดยมีสาเหตุหลักมาจากการอ่อนตัวของธุรกิจ Solvents ซึ่งได้รับแรงกดดันจากภาวะอุปสงค์–อุปทาน และกรอบมาตรการด้าน\nภาษีอัตราก าไรของกลุ่ม HVA ได้รับผลกระทบจากต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้นและเครดิตจากผลิตภัณฑ์พลอยได้ในสายธุรกิจ Oleochemical ที่ลดลง ขณะที่อัตราก าไรของกลุ่ม Essentials ได้รับแรงกดดันหลักจากธุรกิจ Solvents นอกจากนี้ต้นทุนสารเร่งปฏิกิริยา (Catalyst) ที่สูงขึ้นยัง\nส่งผลกระทบเพิ่มเติมต่อผลการด าเนินงาน ผลกระทบหลัก เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนยังคงมาจากภาวะอุปสงค์และอุปทานของธุรกิจ Solvants\nรวมถึงระดับราคาของห่วงโซ่ Oleochemical ปัจจุบันบริษัทอยู่ระหว่างด าเนินมาตรการด้านราคา และคาดว่าอุปสงค์ตามฤดูกาลจะช่วย\nสนับสนุนปริมาณการขายให้ปรับตัวดีขึ้นในช่วงครึ่งหลังของปีนอกจากนี้การปรับตัวดีขึ้นของมาตรการสนับสนุนอุตสาหกรรมในประเทศ\nบราซิล ผ่านโครงการ REIQ มาตรการ ADD และการปรับลดภาษี IEEPA ในช่วงปลายไตรมาสที่ 1 ยังได้รับการตอบรับในเชิงบวก และช่วย\nสนับสนุนปัจจัยบวกเชิงโครงสร้างส าหรับแนวโน้มการเติบโตในอนาคต\nจากการกลับเข้าสู่ภาวะปกติของการด าเนินงาน การฟื้นตัวของราคา และอุปสงค์ที่ปรับตัวดีขึ้น บริษัทคาดว่าผลการด าเนินงานจะปรับตัว\nแข็งแกร่งขึ้นต่อเนื่องในไตรมาสที่ 2 และช่วงครึ่งหลังของปี 2569\n8\n\n| ธุรกจิ Indovinya | | | | | | | | | | | | | | | | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | | | | | | ไ ต | ร ม | ำ ส | ท ี่ | 1 | ไ | ต ร ม | ำ ส | ท ี่ | 1 | |\n| ไ | ต ร ม ำ ส ท ี่ | 1 ไ ต ร ม | ำ ส ท | ี่ 4 ไ ต | ร ม ำ | ส ท ี่ 1 | ป ี 2 | 5 6 | 9 | | | ป ี 2 | 5 6 | 9 | | |\n| | ป ี 2 5 6 9 | ป ี 2 | 5 6 8 | | ป ี 2 5 | 6 8 ( เ ป | ร ีย | บ เ ท | ีย | บ ) | ( เ ป | ร ีย | บ เ ท | ีย | บ ) | |\n| | | | | | | | Q o | Q | % | | | Y o | Y | % | | |\n| H V A | 1 , | 7 6 0 | 2 | , 1 8 9 | | 2 , 8 5 3 | | | ( 2 | 0 ) | % | | | ( | 3 8 | ) % |\n| E s s e n t i a l s | | ( 4 4 ) | | ( 3 3 9 ) | | 2 2 4 | | | 8 | 7 | % | | ( | 1 | 2 0 | ) % |\n| E B I T D A ( T H B M i l l i o n ) | 1 , | 7 1 5 | 1 | , 8 5 0 | | 3 , 0 7 7 | | | ( | 7 ) | % | | | ( 4 | 4 ) | % |\n| I n d o v i n y a | | | | | | | | | | | | | | | | |\n| R e v e n u e ( T H B M i l l i o n ) | 1 8 , | 9 0 2 | 1 8 | , 7 5 3 | | 2 0 , 6 7 1 | | | | 1 | % | | | | ( 9 | ) % |\n| H V A E B I T D A M a r g i n | 1 | 2 . 0 % | 1 | 4 . 8 % | | 1 8 . 7 % | | ( 2 | 8 0 | ) b | p s | | ( 6 | 7 | 4 ) | b p s |\n| T o t a l E B I T D A M a r g i n | | 9 . 1 % | | 9 . 9 % | | 1 4 . 9 % | | ( | 7 9 | ) b | p s | | ( 5 | 8 | 1 ) | b p s |\n| กลุ่มธุรกิจ Indovinya รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ | 1 ปี 256 | 9 จ านวน 1,7 | 15 | ล้านบาท โ | ดยม | ี EBITDA ma | rgi | n ร | ว | ม | อยู่ที่ร้อ | ยละ | 9 | .1 | แ | ละ |\n| EBITDA margin ของกลุ่มผลิตภณั ฑ ์ HVA อยทู่ ี่ร้อยละ | 12 ท้งั น้ี ใ | นไตรมาสที่ | 1 ปี | 2569 ผลิตภ | ณั ฑ | ์ HVA Specia | lty | สร | ้าง | รา | ยไดส้ ุท | ธิคิ | ดเ | ป็ | นร | ้อย |\n| ละ 78 ของรายไดร้ วม และเป็นแหล่งที่มาท้งั หมดของ E | BITDA ใ | นกลุ่มธุรกิจ I | ndo | vinya ผลกา | รดา | เนินงานในไต | รม | าส | น้ี | ได | ร้ ับผลก | ระ | ทบ | เ | ชิง | ลบ |\n| จากการแข็งค่าของสกุลเงินเรียลบราซิล (BRL) คิดเป็น | ผลต่างป | ระมาณ 253 ล | า้ น | บาท เมื่อเที | ยบก | บั ไตรมาสเดี | ยวก | นั | ขอ | ง | ปีก่อน อ | ย่า | งไ | ร | ก็ต | าม |\n| บริษทั ไดร้ ับผลบวกจากกา ไรจากการแปลงค่าเงินในส่ว | นของผู้ | ถือหุ้น (Equit | y Tr | anslation G | ain) | ประมาณ 1.4 | พั | นล | า้ น | บ | าท เมื่อ | เทีย | บ | กั | บช | ่วง |\n| เดียวกนั ของปีก่อน จากสถานะการลงทุนสุทธิในสกุลเงิ | นเรียลบร | าซิลที่เป็นสถ | านะ | ซ้ือสุทธิ (N | et L | ong Brazilian | Ri | al I | nv | es | tments) | | | | | |\n| ในทวีปอเมริกาเหนือ ปริมาณการขายเพิ่มข้ึนร้อยละ 5 เ | มื่อเทียบ | กบั ไตรมาสเดี | ยวก | นั ของปีก่อ | น แ | มไ้ ดร้ ับผลกร | ะท | บจ | าก | เห | ตุการณ | ์สภ | าพ | อ | าก | าศ |\n| หนาวจดั (Winter Freeze) และการหยุดชะงกั ของการดา | เนินงาน | ที่เกี่ยวขอ้ ง ป | ัจจยั | หลกั ที่สนบั | สน | ุนการเพิ่มข้ึน | ขอ | งป | ริ | มา | ณการข | ายม | าจ | า | กก | าร |\n| กลบั เขา้ สู่ภาวะปกติภายหลงั การหยุดซ่อมบา รุงตามแผ | นของธุ | รกิจ PO ในไต | รม | าสที่ 4 และ | การ | เริ่มดา เนินกา | รต | าม | สั | ญ | ญาขาย P | O | ฉบ | บั | ใ | หม่ |\n| อย่างไรก็ตาม ในไตรมาสน้ีธุรกิจไดร้ ับผลกระทบจากต | น้ ทุนวตั | ถุดิบที่สูงข้ึน | ท้งั | ในสายธุรกิจ | Et | hane และ Ole | oc | he | mi | cal | ส่งผลใ | ห้อ | ตั ร | า | กา | ไร |\n| แบบบูรณาการลดลง ขณะที่ปริมาณการขายและรายไดข้ | องตลาด | HVA ยงั คงมี | ควา | มยืดหยนุ่ โด | ยไ | ดร้ ับแรงสนบั | สนุ | นเ | พิ่ม | เต | ิมจากภ | าวะ | อุ | ปท | า | นที่ |\n| ตึงตวั ในผลิตภณั ฑบ์ างประเภท นอกจากน้ี ตน้ ทุนสารเร่ | งปฏิกิริย | า (Catalyst) ที่ | สูงข | ้ึนยงั ส่งผลก | ระ | ทบต่อผลประ | กอ | บก | าร | อี | กดว้ ย | | | | | |\n| ในทวีปอเมริกาใต ้ ปริมาณการขายของกลุ่ม HVA เพิ่มข้ึ | นร้อยละ | 2 เมื่อเทียบกั | บไต | รมาสเดียวก | นั ข | องปีก่อน ขณ | ะที่ | ยอ | ด | ขา | ยของกล | ุ่ม | Es | se | nt | ials |\n| ลดลงร้อยละ 20 โดยมีสาเหตุหลกั มาจากการอ่อนตวั ของ | ธุรกิจ S | olvents ซ่ึงได้ | รับแ | รงกดดนั จา | กภา | วะอุปสงค–์ อุ | ปท | าน | แ | ล | ะกรอบม | าต | รก | า | รด | า้ น |\n| ภาษี อตั รากา ไรของกลุ่ม HVA ไดร้ ับผลกระทบจากต้ | นทุนวตั ถ | ุดิบที่สูงข้ึนแ | ละเ | ครดิตจากผ | ลิต | ภณั ฑ์พลอยไ | ดใ้ น | ส | าย | ธุ | รกิจ Ole | oc | he | mi | ca | l ที่ |\n| ลดลง ขณะที่อตั รากา ไรของกลุ่ม Essentials ไดร้ ับแรงก | ดดนั หล | กั จากธุรกิจ S | olve | nts นอกจา | กน้ี | ตน้ ทุนสารเร่ง | ปฏ | ิกิ | ริย | า | (Catalys | t) | ที่สู | ง | ข้ึน | ยงั |\n| ส่งผลกระทบเพิ่มเติมต่อผลการดา เนินงาน ผลกระทบห | ลกั เมื่อเ | ทียบกบั ไตรม | าสก | ่อนยงั คงมา | จาก | ภาวะอุปสงค์ | แล | ะอุ | ป | ทา | นของธุ | รกิจ | S | ol | va | nts |\n| รวมถึงระดับราคาของห่วงโซ่ Oleochemical ปัจจุบัน | บริษทั อ | ยู่ระหว่างดา เ | นิน | มาตรการด้ | านร | าคา และคาด | ว่า | อุ | ปส | ง | ค์ตามฤ | ดูก | าล | จ | ะช | ่วย |\n| สนบั สนุนปริมาณการขายให้ปรับตวั ดีข้ึนในช่วงคร่ึงห | ลงั ของปี | นอกจากน้ี ก | ารป | รับตวั ดีข้ึนข | อง | มาตรการสนั | บส | นุน | อุ | ตส | าหกรร | มใ | นป | ร | ะเ | ทศ |\n| บราซิล ผ่านโครงการ REIQ มาตรการ ADD และการป | รับลดภา | ษี IEEPA ใน | ช่วง | ปลายไตรม | าส | ที่ 1 ยงั ไดร้ ับก | าร | ตอ | บร | ับ | ในเชิงบ | วก | แ | ล | ะช | ่วย |\n| สนบั สนุนปัจจยั บวกเชิงโครงสร้างสา หรับแนวโนม้ การเ | ติบโตใน | อนาคต | | | | | | | | | | | | | | |\n| จากการกลบั เขา้ สู่ภาวะปกติของการดา เนินงาน การฟ้ื | นตวั ของ | ราคา และอุป | สง | ค์ที่ปรับตวั | ดีข้ึน | บริษทั คาดว | ่าผ | ลก | าร | ด | า เนินงา | นจ | ะป | ร | ับ | ตัว |\n| แขง็ แกร่งข้ึนต่อเนื่องในไตรมาสที่ 2 และช่วงคร่ึงหลงั ข | องปี 256 | 9 | | | | | | | | | | | | | | |\n| | | | | | | | | | | | | | | | | 8 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 8,
"tags": [
"ไตรมาส",
"ธุรกิจ",
"ผลกระทบ",
"EBITDA",
"ร้อยละ",
"ปริมาณ",
"ปีก่อน",
"Indovinya",
"ที่สูง",
"มาตรการ"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 22,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber",
"figures": [
{
"id": "p008_c1",
"page": 8,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p008_c1.png",
"width": 427,
"height": 356,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p008_c1.png"
}
]
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_763b0938161a4dee8ab47f3eb7bf2efb",
"content": "ธุรกิจ Fibers\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nLifestyle\nMobility\nFibers\nHygiene\nRevenue (THB Million)\nEBITDA (THB Million) 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n0.25\n0.26\n0.28\n(2)%\n(9)%\n0.05\n0.05\n0.05\n8%\n(7)%\n0.10\n0.10\n0.11\n(1)%\n(2)%\n0.41\n0.41\n(1)%\n(7)%\n0.44\n879\n517\n1,691\n70%\n(48)%\n1 โปรดดูรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี้ในตารางที่ 6\n\nChina Industry Lifestyle (Polyester) Spread ($/t)\n159\n136\n135\n129\n116\n115\n\n1Q25\n4Q25\nJan26 Feb26 Mar26 Apr26\n*China Lifestyle fibers spread = CCF NEA PSF - 0.86 x ICIS PTA Spot CFR China - 0.34 x ICIS MEG ASP\nกลุ่มธุรกิจ Fibers รายงาน EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2569 จ านวน 879 ล้านบาท เพิ่มขึ้นร้อยละ 70 เมื่อเทียบกับไตรมาสก่อนหน้า แต่ลดลง\nร้อยละ 48 เมื่อเทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อน\nการลดลงเมื่อเทียบกับไตรมาสเดียวกันของปีก่อนมีสาเหตุหลักจากอัตราก าไรที่อ่อนตัวลงและอุปสงค์ที่ลดลงในกลุ่ม Lifestyle เมื่อเทียบกับ\nไตรมาสที่ 1 ปี 2568 ซึ่งได้รับแรงหนุนจากการเติมสินค้าคงคลังก่อนการปรับขึ้นภาษีน าเข้า (Pre-tariff Restocking) ขณะที่กลุ่ม Mobility ได้รับ\nผลกระทบจากภาวะอ่อนตัวต่อเนื่องของตลาดยานยนต์ส่งผลให้อุปสงค์ส าหรับวัสดุที่ใช้ในการผลิตยางรถยนต์และถุงลมนิรภัยลดลงทั้งใน\nทวีปยุโรปและอเมริกา นอกจากนี้ตลาดยางรถยนต์ทดแทน (Replacement Tire Market) ยังลดลงร้อยละ 7 ในทวีปอเมริกาเหนือ และร้อยละ 3\nในทวีปยุโรปในช่วงไตรมาสที่ 1 ปี 2569 ขณะที่กลุ่ม Hygiene ยังคงมีผลการด าเนินงานที่มีเสถียรภาพ โดยเฉพาะในทวีปอเมริกา\nเมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมา EBITDA ปรับตัวดีขึ้นตามที่คาดการณ์ไว้โดยได้รับแรงสนับสนุนจากการฟื้นตัวของปริมาณการขายตามฤดูกาล\nโดยเฉพาะในกลุ่ม Mobility ขณะที่อุปสงค์ในกลุ่ม Lifestyle ได้รับผลกระทบจากความขัดแย้งที่ยังคงด าเนินอยู่เนื่องจากลูกค้ายังคงระมัดระวัง\nในการสั่งซื้อสินค้าที่มีต้นทุนสูงขึ้นท่ามกลางความไม่แน่นอนของสถานการณ์อย่างไรก็ตาม ผลกระทบดังกล่าวได้รับการชดเชยจากก าไรจาก\nสินค้าคงคลังที่แข็งแกร่ง นอกจากนี้การปรับปรุงประสิทธิภาพการด าเนินงานในทวีปอเมริกาและการมีส่วนผสมผลิตภัณฑ์ที่ดีขึ้น ยังช่วย\nสนับสนุนผลการด าเนินงานของกลุ่ม Hygiene ให้ปรับตัวดีขึ้น\nในด้านการด าเนินการของฝ่ายบริหาร บริษัทเดินหน้าด าเนินกลยุทธ์การเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจอย่างต่อเนื่อง โดยการจ าหน่ายเงินลงทุน\nของ IVFB ในประเทศบราซิล ได้ด าเนินการแล้วเสร็จในช่วงปลายเดือนเมษายน ขณะที่โครงการปรับโครงสร้างโรงงาน TCF ในประเทศ\n9\n\n| ธุรกจิ Fibers | | | | | | | | | | | | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | | | | | | | ไ | ต ร ม | ำ | ส ท ี่ 1 ไ ต ร | ม ำ | ส ท ี่ 1 |\n| | | ไ ต ร ม ำ | ส ท | ี่ 1 ไ ต ร ม ำ ส ท ี่ 4 ไ ต | ร ม | ำ ส ท | ี่ 1 | ป ี 2 | 5 | 6 9 ป ี | 2 5 | 6 9 |\n| | | ป ี 2 | 5 6 9 | ป ี 2 5 6 8 | ป ี 2 | 5 6 8 | ( เ ป | ร ีย | บ เ | ท ีย บ ) ( เ ป ร ี | ย บ เ | ท ีย บ ) |\n| | | | | | | | | Q o | Q | % Y | o Y | % |\n| L i f e s t y l e | | | | 0 . 2 5 0 . 2 6 | | | 0 . 2 8 | | | ( 2 ) % | | ( 9 ) % |\n| M o b i l i t y | | | | 0 . 0 5 0 . 0 5 | | | 0 . 0 5 | | | 8 % | | ( 7 ) % |\n| F i b e r s H y g i e n e | | | | 0 . 1 0 0 . 1 0 | | | 0 . 1 1 | | | ( 1 ) % | | ( 2 ) % |\n| R e v e n u e ( T | H B M i l l i o n ) | | | 0 . 4 1 0 . 4 1 | | | 0 . 4 4 | | | ( 1 ) % | | ( 7 ) % |\n| | 1 | | | 8 7 9 5 1 7 | | 1 | , 6 9 1 | | | 7 0 % | | ( 4 8 ) % |\n| E B I T D A ( | T H B M i l l i o n ) | | | | | | | | | | | |\n| 1โปรดดูรายละเอยี ดการเปลี่ยนแปลงของ Re | ported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี | 2568 และไตรม | าสที่ | 4 ปี 2568 จากตวั เลขทเี่คยเผยแพร่ก่อนหนา้ น้ี | ในตา | รางที่ | 6 | | | | | |\n| | China I | ndustry | Lif | estyle (Polyester) Sprea | d ($ | /t) | | | | | | |\n| | 1 | 59 | | | | | | | | | | |\n| | | 13 | 5 | 136 129 | | | | | | | | |\n| | | | | 116 115 | | | | | | | | |\n| | 1 | Q25 4Q2 | 5 | Jan26 Feb26 Mar26 Apr2 | 6 | | | | | | | |\n| * | China Lifestyle fibers spread | = CCF NEA PS | F - 0 | .86 x ICIS PTA Spot CFR China - 0.34 x | ICIS | MEG | ASP | | | | | |\n| กลุ่มธุรกิจ Fibers รายงาน E | BITDA ในไตรมาสที่ | 1 ปี 2569 | จา | นวน 879 ลา้ นบาท เพิ่มข้ึนร้อ | ยล | ะ 70 | เมื่อเทียบ | กบั | ไ | ตรมาสก่อนหน | ้า | แต่ลดลง |\n| ร้อยละ 48 เมื่อเทียบกบั ช่วงเ | ดียวกนั ของปีก่อน | | | | | | | | | | | |\n| การลดลงเมื่อเทียบกบั ไตรม | าสเดียวกนั ของปีก่อน | มีสาเหตุห | ลกั | จากอตั รากา ไรที่อ่อนตวั ลงแ | ละ | อุปส | งคท์ ี่ลดล | งใน | ก | ลุ่ม Lifestyle เม | ื่อเ | ทียบกบั |\n| ไตรมาสที่ 1 ปี 2568 ซ่ึงไดร้ ั | บแรงหนุนจากการเติม | สินคา้ คงค | ลงั | ก่อนการปรับข้ึนภาษีนา เขา้ ( | Pre- | tari | ff Restocki | ng) | ข | ณะที่กลุ่ม Mob | ili | ty ไดร้ ับ |\n| ผลกระทบจากภาวะอ่อนตวั | ต่อเนื่องของตลาดยาน | ยนต์ ส่งผ | ลใ | ห้อุปสงคส์ าหรับวสั ดุที่ใชใ้ น | กา | รผล | ิตยางรถย | นต์ | แล | ะถุงลมนิรภยั ล | ด | ลงท้งั ใน |\n| ทวีปยุโรปและอเมริกา นอก | จากน้ี ตลาดยางรถยน | ต์ทดแทน | (Re | placement Tire Market) ยงั ล | ดล | งร้อ | ยละ 7 ในท | วีป | อ | เมริกาเหนือ แล | ะ | ร้อยละ 3 |\n| ในทวีปยโุ รปในช่วงไตรมาส | ที่ 1 ปี 2569 ขณะที่กล | ุ่ม Hygien | e ยั | งคงมีผลการดา เนินงานที่มีเส | ถียร | ภาพ | โดยเฉพา | ะใน | ท | วีปอเมริกา | | |\n| เมื่อเทียบกบั ไตรมาสที่ผา่ นม | า EBITDA ปรับตวั ดีข | ้ึนตามที่คา | ดก | ารณ์ไว ้ โดยไดร้ ับแรงสนบั ส | นุน | จาก | การฟ้ืนตวั | ขอ | งป | ริมาณการขาย | ตา | มฤดูกาล |\n| โดยเฉพาะในกลุ่ม Mobility | ขณะที่อุปสงคใ์ นกลุ่ม | Lifestyle | ได้ | รับผลกระทบจากความขดั แย้ | งที่ย | งั คง | ดา เนินอย ู่ | เนื่อ | ง | จากลูกคา้ ยงั คง | ระ | มดั ระวงั |\n| ในการสั่งซ้ือสินคา้ ที่มีตน้ ทุ | นสูงข้ึนท่ามกลางความ | ไม่แน่นอ | นข | องสถานการณ์ อย่างไรก็ตาม | ผล | กระ | ทบดงั กล่า | วไ | ดร้ | ับการชดเชยจา | ก | กา ไรจาก |\n| สินคา้ คงคลงั ที่แข็งแกร่ง น | อกจากน้ี การปรับปรุ | งประสิทธิ | ภา | พการดา เนินงานในทวีปอเม | ริก | าแล | ะการมีส่ว | นผ | ส | มผลิตภณั ฑ์ที่ดี | ข้ึน | ยงั ช่วย |\n| สนบั สนุนผลการดา เนินงาน | ของกลุ่ม Hygiene ให้ | ปรับตวั ดีข้ึ | น | | | | | | | | | |\n| ในดา้ นการดา เนินการของฝ่ | ายบริหาร บริษทั เดินห | นา้ ดา เนิน | กล | ยุทธ์การเพิ่มประสิทธิภาพพอ | ร์ต | ธุรกิ | จอย่างต่อเ | นื่อ | ง | โดยการจา หน่า | ยเง | ินลงทุน |\n| ของ IVFB ในประเทศบราซ | ิล ไดด้ า เนินการแลว้ เ | สร็จในช่ว | งป | ลายเดือนเมษายน ขณะที่โค | รง | การ | ปรับโครง | สร้า | ง | โรงงาน TCF | ใน | ประเทศ |\n| | | | | | | | | | | | | 9 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 9,
"tags": [
"ไตรมาส",
"Lifestyle",
"EBITDA",
"ร้อยละ",
"Fibers",
"ผลกระทบ",
"ธุรกิจ",
"Mobility",
"Hygiene",
"ปีก่อน"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 15,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber",
"figures": [
{
"id": "p009_c1",
"page": 9,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p009_c1.png",
"width": 431,
"height": 417,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p009_c1.png"
}
]
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_589bb7d3692445eb9a028954881f1f3c",
"content": "ฝรั่งเศส ซึ่งบริษัทประกาศเมื่อวันที่ 2 มีนาคม ยังคงด าเนินการได้ตามแผน มาตรการเหล่านี้มีเป้าหมายเพื่อยกระดับอัตราก าไรและคุณภาพของ พอร์ตธุรกิจอย่างยั่งยืนในระยะยาว\nควำมคืบหน้ำด้ำน ESG\n1. โรงงาน rPET ในไนจีเรีย (Nigeria rPET Facility): บริษัทได้ร่วมมือกับ Nigerian Breweries และ Genesis Energy ในการพัฒนา โรงงานผลิต rPET เกรดบรรจุภัณฑ์อาหาร ณ เมืองลากอส โดยมีก าลังการผลิตตามแผนสูงสุด 45,000 ตันต่อปีโครงการนี้ถือเป็นการ ลงทุนด้านการรีไซเคิลครั้งแรกของบริษัทในทวีปแอฟริกา และเป็นโรงงานรีไซเคิลที่มีขนาดใหญ่ที่สุดของบริษัทจนถึงปัจจุบัน\n2. ถาด PET หลายชั้นที่สามารถรีไซเคิลได้: ร่วมมือกับ AMB Spa เปิดตัวถาด PET หลายชั้นที่สามารถรีไซเคิลได้ในระดับอุตสาหกรรม โดยผสานการใช้เกล็ด PET รีไซเคิล พร้อมคงคุณสมบัติมาตรฐานด้านอาหาร สนับสนุนการหมุนเวียนแบบ tray-to-tray และ สอดคล้องกับข้อก าหนดเศรษฐกิจหมุนเวียนของสหภาพยุโรป\n3. เส้นใยที่ย่อยสลายได้ทางชีวภาพ (Biodegradable Nonwovens): Avgol ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของอินโดรามา เวนเจอร์ส ได้ร่วมมือกับ Nobel Hygiene และ Polymateria เปิดตัว Teddyy Bio-Earth ผ้าอ้อมเด็กชนิดแรกของโลกที่ใช้เทคโนโลยีเส้นใยที่ย่อยสลายได้และ เป็นการน าวัสดุ nonwoven ที่ย่อยสลายได้ 100% มาใช้เชิงพาณิชย์ครั้งแรกของ Avgol\n4. Plastindia 2026: บริษัทได้น าเสนอห่วงโซ่คุณค่า PET แบบครบวงจร โพลิเมอร์ชนิดพิเศษ ความเป็นผู้น าด้าน PET รีไซเคิลของ IndoNova และโรงงานรีไซเคิล IDVB แห่งใหม่ในรัฐโอริสสา ประเทศอินเดีย ซึ่งช่วยเสริมก าลังการผลิต rPET เกรดบรรจุภัณฑ์อาหาร และสนับสนุนเศรษฐกิจหมุนเวียนในอินเดีย\n5. Global Recycling Day ที่ NEXTOPIA: บริษัทได้ร่วมมือกับ Siam Piwat จัดกิจกรรมเชิงปฏิบัติเพื่อส่งเสริมการรีไซเคิลขวด PET และ การมีส่วนร่วมของประชาชน ณ ศูนย์การค้าสยามพารากอน โดยสามารถรวบรวมขวด PET ใช้แล้วได้ 123 กิโลกรัมภายใน 3 เดือน แรกหลังการเปิดตัว NEXTOPIA\n6. โครงการ Thai Wacoal Upcycling for Life: บริษัทได้สานต่อความร่วมมือเพื่อส่งเสริมการรีไซเคิลขวด PET และการมีส่วนร่วมของ ชุมชน โดยสามารถรวบรวมขวด PET ได้มากกว่า 10,000 ขวด หรือเทียบเท่า 220 กิโลกรัม จากผู้เข้าร่วมกว่า 300 คน\n7. ความร่วมมือด้านบรรจุภัณฑ์หมุนเวียนกับ PepsiCo: บริษัทได้ท างานร่วมกับทีมด้านความยั่งยืนและซัพพลายเชนของ PepsiCo ในการ หารือเกี่ยวกับเป้าหมายการใช้วัสดุรีไซเคิล แนวโน้มกฎระเบียบ และโอกาสในการพัฒนาวัสดุรีไซเคิลและโซลูชันบรรจุภัณฑ์แบบ หมุนเวียน\n8. การเสริมศักยภาพการขายด้านความยั่งยืน (Sales Enablement for Sustainability): บริษัทได้เปิดตัวโครงการ SustainEdge ซึ่งเป็นการ สัมมนาออนไลน์ระดับโลกด้านการเตรียมความพร้อมในการขาย น าโดย Chief Sustainability Officer โดยมีผู้เข้าร่วม 93 คน จาก หลายภูมิภาคและกลุ่มธุรกิจ พร้อมทั้งสนับสนุนศูนย์รวมข้อมูลด้านความยั่งยืน คู่มือการขาย และสื่อส าหรับลูกค้า เพื่อเสริมสร้างการ มีส่วนร่วมด้านความยั่งยืนกับลูกค้าในระดับโลก\n10\n\n| ฝรั่งเ | ศส ซ | ่ึงบริษทั ประกาศเมื่อวนั ที่ 2 มี | นาคม ยงั คงด | า เนินการไดต้ ามแผ | น มาตรการเหล่าน้ีมีเ | ป้าหมายเพื่อยกระดบั อตั ร | ากา ไรและคุณภาพของ |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| พอร์ | ตธุรก | ิจอยา่ งยงั่ ยืนในระยะยาว | | | | | |\n| ควำ | มคืบ | หน้ำด้ำน ESG | | | | | |\n| | 1. | โรงงาน rPET ในไนจีเรีย (N | igeria rPET | Facility): บริษัทได | ้ร่วมมือกับ Nigerian | Breweries และ Genesis | Energy ในการพัฒนา |\n| | | โรงงานผลิต rPET เกรดบรรจุ | ภณั ฑอ์ าหาร | ณ เมืองลากอส โดย | มีกา ลงั การผลิตตามแ | ผนสูงสุด 45,000 ตนั ต่อป | ี โครงการน้ีถือเป็นการ |\n| | | ลงทุนดา้ นการรีไซเคิลคร้ังแรก | ของบริษทั ใ | นทวีปแอฟริกา และเ | ป็นโรงงานรีไซเคิลท | ี่มีขนาดใหญ่ที่สุดของบริ | ษทั จนถึงปัจจุบนั |\n| | 2. | ถาด PET หลายช้นั ที่สามารถรี | ไซเคิลได:้ ร่ | วมมือกบั AMB Spa | เปิดตวั ถาด PET หล | ายช้นั ที่สามารถรีไซเคิลไ | ดใ้ นระดบั อุตสาหกรรม |\n| | | โดยผสานการใช้เกล็ด PET | รีไซเคิล พร้ | อมคงคุณสมบัติมา | ตรฐานด้านอาหาร | สนับสนุนการหมุนเวียน | แบบ tray-to-tray และ |\n| | | สอดคลอ้ งกบั ขอ้ กา หนดเศรษฐ | กิจหมุนเวีย | นของสหภาพยโุ รป | | | |\n| | 3. | เส้นใยที่ยอ่ ยสลายไดท้ างชีวภา | พ (Biodegr | adable Nonwovens): | Avgol ซ่ึงเป็นบริษทั | ในเครือของอินโดรามา เ | วนเจอร์ส ไดร้ ่วมมือกบั |\n| | | Nobel Hygiene และ Polymate | ria เปิดตวั T | eddyy Bio-Earth ผา้ | ออ้ มเด็กชนิดแรกขอ | งโลกที่ใชเ้ ทคโนโลยีเส้ | นใยที่ย่อยสลายได ้และ |\n| | | เป็นการนา วสั ดุ nonwoven ที่ย่ | อยสลายได ้ | 100% มาใชเ้ ชิงพาณิช | ยค์ ร้ังแรกของ Avgo | l | |\n| | 4. | Plastindia 2026: บริษทั ได้น า | เสนอห่วงโ | ซ่คุณค่า PET แบบค | รบวงจร โพลิเมอร์ช | นิดพิเศษ ความเป็นผูน้ า | ด้าน PET รีไซเคิลของ |\n| | | IndoNova และโรงงานรีไซเค | ิล IDVB แห | ่งใหม่ในรัฐโอริสส | า ประเทศอินเดีย ซ่ึง | ช่วยเสริมกา ลงั การผลิต | rPET เกรดบรรจุภณั ฑ |\n| | | อาหาร และสนบั สนุนเศรษฐกิ | จหมุนเวียนใ | นอินเดีย | | | |\n| | 5. | Global Recycling Day ที่ NEX | TOPIA: บริ | ษทั ไดร้ ่วมมือกบั Sia | m Piwat จดั กิจกรรม | เชิงปฏิบตั ิเพื่อส่งเสริมกา | รรีไซเคิลขวด PET และ |\n| | | การมีส่วนร่วมของประชาชน | ณ ศูนยก์ ารค | า้ สยามพารากอน โ | ดยสามารถรวบรวมข | วด PET ใชแ้ ลว้ ได ้ 123 | กิโลกรัมภายใน 3 เดือน |\n| | | แรกหลงั การเปิดตวั NEXTOP | IA | | | | |\n| | 6. | โครงการ Thai Wacoal Upcyc | ling for Life | : บริษทั ไดส้ านต่อค | วามร่วมมือเพื่อส่งเส | ริมการรีไซเคิลขวด PET | และการมีส่วนร่วมของ |\n| | | ชุมชน โดยสามารถรวบรวมขว | ด PET ไดม้ | ากกว่า 10,000 ขวด | หรือเทียบเท่า 220 กิโ | ลกรัม จากผเู้ขา้ ร่วมกว่า 3 | 00 คน |\n| | 7. | ความร่วมมือดา้ นบรรจุภณั ฑห์ | มุนเวียนกบั | PepsiCo: บริษทั ไดท้ | า งานร่วมกบั ทีมดา้ น | ความยงั่ ยืนและซพั พลายเ | ชนของ PepsiCo ในการ |\n| | | หารือเกี่ยวกบั เป้าหมายการใช้ | วสั ดุรีไซเคิล | แนวโน้มกฎระเบีย | บ และโอกาสในการ | พฒั นาวสั ดุรีไซเคิลและโ | ซลูชนั บรรจุภณั ฑ์แบบ |\n| | | หมุนเวียน | | | | | |\n| | 8. | การเสริมศกั ยภาพการขายดา้ น | ความยงั่ ยืน | (Sales Enablement f | or Sustainability): บ | ริษทั ไดเ้ ปิดตวั โครงการ S | ustainEdge ซ่ึงเป็นการ |\n| | | สัมมนาออนไลน์ระดบั โลกด้ | านการเตรีย | มความพร้อมในการ | ขาย นา โดย Chief S | ustainability Officer โดย | มีผูเ้ ขา้ ร่วม 93 คน จาก |\n| | | หลายภูมิภาคและกลุ่มธุรกิจ พ | ร้อมท้งั สนบั | สนุนศูนยร์ วมขอ้ มูล | ดา้ นความยงั่ ยืน คู่มือ | การขาย และสื่อสา หรับล | ูกคา้ เพื่อเสริมสร้างการ |\n| | | มีส่วนร่วมดา้ นความยงั่ ยืนกบั ล | ูกคา้ ในระดั | บโลก | | | |\n| | | | | | | | 10 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 10,
"tags": [
"รีไซเคิล",
"บริษัท",
"โรงงาน",
"หมุนเวียน",
"โครงการ",
"มีส่วนร่วม",
"บรรจุภัณฑ์",
"การผลิต",
"เปิดตัว",
"สนับสนุน"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 1,
"layout_bands": 20,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_c1befd83fecf497daf115503c468c62d",
"content": "คำนิยำมของกลุ่มธุรกิจ\nบริษัทจัดกลุ่มประเภทธุรกิจแบ่งออกเป็น 4 กลุ่มธุรกิจ จุดประสงค์ของส่วนนี้เพื่อแสดงผลประกอบการแยกตามประเภท\nธุรกิจทั้ง 4 กลุ่ม\nIntegrated\nPET\nCombined PET\nSpecialty\nChemicals\n\nIntermediate\nChemicals\nIndovida\nIndovinya\n\nFibers\nห่วงโซ่มูลค่ำ PET\nPX (Paraxylene), PTA (Purified terephthalic acid), PET (Polyethylene\nterephthalate) และธุรกิจรีไซเคิล\nได้แก่ Specialty PET – ผลิตภัณฑ์ทางเคมีที่เกี่ยวเนื่อง (ส าหรับทางการแพทย์ขวด\nน้าคุณภาพสูง ฟิล์มและชีท) PIA (Purified Isophthalic Acid, ส าหรับการผลิต PET,\nโพลีเอสเตอร์เรซินชนิดไม่อิ่มตัว และผลิตภัณฑ์ส าหรับเคลือบ) NDC (Naphthalene\ndicarboxylate, ส าหรับหน้าจอและอุตสาหกรรมที่เกี่ยวเนื่อง/ ชิ้นส่วนยานยนต์)\nประกอบด้วย Ethane ไปจนถึง MEG และ MTBE เพื่อควบรวมไปยังกลุ่มธุรกิจ PET\nธุรกิจบรรจุภัณฑ์ส่วนใหญ่เพื่อการบริโภคและการใช้งานในอุตสาหกรรมอาหาร\nและเครื่องดื่ม\nIntegrated Downstream Surfactants ส าหรับการใช้งานที่หลากหลาย เช่น\nผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในครัวเรือนและผลิตภัณฑ์ส่วนบุคคล ผลิตภัณฑ์ Crops solutions\nสารเคลือบผิวและเคมีภัณฑ์ในอุตสาหกรรมก่อสร้าง พลังงานและทรัพยากรอื่น เป็น\nต้น\nเส้นใยโพลีเอสเตอร์, เส้นใยเรยอน, เส้นใยไนลอน, Polypropylene, วัสดุผสม และเส้นใย\nขนสัตว์ที่มีคุณภำพสูง, สำหรับการบริโภค 3 ประเภท:\nMobility (ชิ้นส่วนยานยนต์เช่น ถุงลมนิรภัย, ยางในรถยนต์, เข็มขัดนิรภัย), Lifestyle\n(เครื่องนุ่งห่ม ชุดกีฬา) และ Hygiene (ผ้าอ้อมเด็กและผลิตภัณฑ์ส าหรับสุภาพสตรี)\n\n11\n\n| คำ นิยำม | ของกลุ่มธุรกจิ | | | | | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| บริษทั จดั | กลุ่มประเภทธุรกิจแบ่ง | ออกเป็น 4 กลุ่มธ | ุรกิจ จุดประสงคข์ องส่วนน้ีเพื่อแ | สดงผลป | ระกอบการแยกตาม | ประเภท |\n| ธุรกิจท้งั 4 | กลุ่ม | | | | | |\n| | | Integrated | ห่วงโซ่มูลค่ำ PET | | | |\n| | | PET | PX (Paraxylene), PTA (Purified terep | hthalic aci | d), PET (Polyethylen | e |\n| | | | terephthalate) และธุรกิจรีไซเคิล | | | |\n| Co | mbined PET | Specialty | ไดแ้ ก่ Specialty PET – ผลิตภัณฑ์ทำ | งเคมีที่เกี่ย | วเนื่อง(ส าหรับทางกา | รแพทย ์ ขวด |\n| | | Chemicals | น้า คุณภาพสูง ฟิลม์ และชีท) PIA (Pu | rified Isop | hthalic Acid, ส าหรับก | ารผลิต PET, |\n| | | | โพลีเอสเตอร์เรซินชนิดไม่อิ่มตวั และ | ผลิตภณั ฑ์ | ส าหรับเคลือบ) NDC | (Naphthalene |\n| | | | dicarboxylate, สา หรับหนา้ จอและอุต | สาหกรรม | ที่เกี่ยวเนื่อง/ ชิ้นส่วนย | านยนต)์ |\n| | | Intermediate | ประกอบด้วย Ethane ไปจนถึง MEG | และ MTB | E เพื่อควบรวมไปยงั ก | ลุ่มธุรกิจ PET |\n| | | Chemicals | | | | |\n| | Indovida | | ธุรกิจบรรจุภัณฑ์ ส่วนใหญเ่ พื่อการบ | ริโภคและก | ารใชง้ านในอุตสาหก | รรมอาหาร |\n| | | | และเครื่องดื่ม | | | |\n| | Indovinya | | Integrated Downstream Surfactant | s สา หรับก | ารใชง้ านที่หลากหลาย | เช่น |\n| | | | ผลิตภณั ฑท์ ี่ใชใ้ นครัวเรือนและผลิตภั | ณฑส์ ่วนบุ | คคล ผลิตภณั ฑ ์ Crops | solutions |\n| | | | สารเคลือบผิวและเคมีภณั ฑใ์ นอุตสาห | กรรมก่อส | ร้าง พลงั งานและทรัพ | ยากรอื่น เป็น |\n| | | | ตน้ | | | |\n| | Fibers | | เส้นใยโพลีเอสเตอร์, เส้นใยเรยอน, เส้น | ใยไนลอน, | Polypropylene, วัสดุผ | สม และเส้นใย |\n| | | | ขนสัตว์ที่มีคุณภำพสูง, ส ำหรับกำรบริโ | ภค 3 ประเ | ภท: | |\n| | | | Mobility (ชิ้นส่วนยานยนต์ เช่น ถุงลม | นิรภยั , ยา | งในรถยนต์, เข็มขดั นิร | ภยั ), Lifestyle |\n| | | | (เครื่องนุ่งห่ม ชุดกีฬา) และ Hygiene (ผ | า้ ออ้ มเด็กแ | ละผลิตภณั ฑส์ า หรับสุ | ภาพสตรี) |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 11,
"tags": [
"ธุรกิจ",
"ผลิตภัณฑ์",
"เส้นใย",
"ประเภท",
"Integrated",
"Specialty",
"Chemicals",
"เอสเตอร์",
"เคลือบ",
"ชิ้นส่วน"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 3,
"layout_bands": 2,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_d509dce19f0b4748a9e9e90711c21407",
"content": "สรุปผลการดำเนินงานที่สำคัญ\nตำรำงที่ 2: ผลประกอบการตำมส่วนธุรกิจ\nล้านบาท\n(ยกเว้นที่ระบุไว้เป็นอย่ำงอื่น)\n\nQTD Avg. USD to THB\nYTD Avg. USD to THB\nClosing USD to THB\nClosing USD to BRL\nCrude Oil Brent (เหรียญสหรัฐต่อบำร์เรล)\nปริมำณการผลิต (ล้านตัน) 3,6\nCPET with Intermediate Chemicals\nIndovida\nIndovinya 6\nFibers\nอัตรำกำลังการผลิต (%) 4,5,6\nCPET with Intermediate Chemicals 6\nIndovida\nIndovinya 5,9\nFibers\nปริมำณการขำย (ล้านตัน) 3,5,7\nCPET with Intermediate Chemicals\nIndovida\nIndovinya 5,7\nFibers\nรายได้จำกการขำยรวม 1,2,10\nCPET with Intermediate Chemicals 8,10\nIndovida\nIndovinya 8\nFibers\nEBITDA 9,11\nCPET with Intermediate Chemicals 11\nIndovida\nIndovinya\nFibers 11\nEBITDA Margin (%) 11\nCPET with Intermediate Chemicals 8,11\nIndovida\nIndovinya 8\nFibers 11\nROCE (%)\n1 ข้อมูลทางการเงินรวมภายหลังการตัดรายการระหว่างกันในบริษัทในกลุ่ม (หรือระหว่างกลุ่มธุรกิจ)\n2 ข้อมูลจ าแนกตามประเภทธุรกิจอาจจะไม่เท่ากับผลรวม IVL เนื่องจากตัดรายการระหว่างกันในกลุ่มธุรกิจ\n3 ปริมาณการผลิตไม่รวม PX และ ethylene เนื่องจาก captive\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\nปี 2569\nปี 2569\n(เปรียบเทียบ)\n(เปรียบเทียบ)\nQoQ%\nYoY%\n31.61\n32.18\n33.96\n(2)%\n(7)%\n31.61\n32.88\n33.96\n(4)%\n(7)%\n32.84\n31.58\n33.93\n4%\n(3)%\n5.22\n5.50\n5.74\n(5)%\n(9)%\n78\n63\n75\n23%\n4%\n3.12\n3.04\n3.27\n3%\n(4)%\n2.31\n2.30\n2.45\n1%\n(5)%\n0.08\n0.07\n0.08\n18%\n9%\n0.32\n0.26\n0.32\n23%\n(0)%\n0.41\n0.41\n0.43\n(1)%\n(5)%\n76%\n70%\n76%\n8%\n(0)%\n80%\n76%\n80%\n6%\n1%\n74%\n66%\n70%\n12%\n6%\n60%\n49%\n62%\n23%\n(3)%\n69%\n69%\n70%\n1%\n(1)%\n3.18\n3.10\n3.24\n3%\n(2)%\n2.37\n2.37\n2.41\n(0)%\n(2)%\n0.08\n0.07\n14%\n8%\n0.07\n0.32\n0.24\n0.31\n33%\n4%\n0.41\n0.41\n0.44\n(1)%\n(7)%\n109,296\n102,083\n118,448\n7%\n(8)%\n69,410\n62,765\n72,490\n11%\n(4)%\n3,641\n3,220\n3,758\n13%\n(3)%\n18,902\n18,753\n20,671\n1%\n(9)%\n22,886\n22,412\n27,305\n2%\n(16)%\n8,048\n4,266\n8,961\n89%\n(10)%\n5,464\n2,333\n3,954\n134%\n38%\n743\n676\n688\n10%\n8%\n1,715\n1,850\n3,077\n(7)%\n(44)%\n879\n517\n1,691\n70%\n(48)%\n7%\n4%\n8%\n318bps\n(20)bps\n8%\n4%\n5%\n416bps\n242bps\n20%\n21%\n18%\n(59)bps\n210bps\n9%\n10%\n15%\n(79)bps\n(581)bps\n4%\n2%\n6%\n153bps\n(235)bps\n1.9%\n(1.5)%\n3.4%\n348bps\n(150)bps\n\n12\n\n| | ไตรมำสที่ 1 | | ไตรมำสที่ 4 ไตรมำสที่ 1 ปี 2568 ปี 2568 | | ไตรมำสที่ 1 | | | ไตรมำสที่ 1 | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | ปี 2569 | | | | ปี 2569 | | | ปี 2569 | |\n| | | | | | (เปรียบเทียบ) | | | (เปรียบเทียบ) | |\n| | | | | | QoQ% | | | YoY% | |\n| | 31.61 | | 32.18 33.96 32.88 33.96 31.58 33.93 5.50 5.74 | | (2)% | | | (7)% | |\n| | 31.61 | | | | (4)% | | | (7)% | |\n| | 32.84 | | | | 4% | | | (3)% | |\n| | 5.22 | | | | (5)% | | | (9)% | |\n| | 78 | | 63 75 | | 23% | | | 4% | |\n| | 3.12 | | 3.04 3.27 2.30 2.45 0.07 0.08 0.26 0.32 0.41 0.43 | | 3% | | | (4)% | |\n| | 2.31 | | | | 1% | | | (5)% | |\n| | 0.08 | | | | 18% | | | 9% | |\n| | 0.32 | | | | 23% | | | (0)% | |\n| | 0.41 | | | | (1)% | | | (5)% | |\n| | 76% | | 70% 76% 76% 80% 66% 70% 49% 62% 69% 70% | | 8% | | | (0)% | |\n| | 80% | | | | 6% | | | 1% | |\n| | 74% | | | | 12% | | | 6% | |\n| | 60% | | | | 23% | | | (3)% | |\n| | 69% | | | | 1% | | | (1)% | |\n| | 3.18 | | 3.10 3.24 2.37 2.41 0.07 0.07 0.24 0.31 0.41 0.44 | | 3% | | | (2)% | |\n| | 2.37 | | | | (0)% | | | (2)% | |\n| | 0.08 | | | | 14% | | | 8% | |\n| | 0.32 | | | | 33% | | | 4% | |\n| | 0.41 | | | | (1)% | | | (7)% | |\n| | 109,296 | | 102,083 118,448 62,765 72,490 3,220 3,758 18,753 20,671 22,412 27,305 | | 7% | | | (8)% | |\n| | 69,410 | | | | 11% | | | (4)% | |\n| | 3,641 | | | | 13% | | | (3)% | |\n| | 18,902 | | | | 1% | | | (9)% | |\n| | 22,886 | | | | 2% | | | (16)% | |\n| | 8,048 | | 4,266 8,961 2,333 3,954 676 688 1,850 3,077 517 1,691 | | 89% | | | (10)% | |\n| | 5,464 | | | | 134% | | | 38% | |\n| | 743 | | | | 10% | | | 8% | |\n| | 1,715 | | | | (7)% | | | (44)% | |\n| | 879 | | | | 70% | | | (48)% | |\n| | 7% | | 4% 8% 4% 5% 21% 18% 10% 15% 2% 6% | | 318bp | s | | (20)bps | |\n| | 8% | | | | 416bp | s | | 242bps | |\n| | 20% | | | | (59)bp | s | | 210bps | |\n| | 9% | | | | (79)bp | s | | (581)bps | |\n| | 4% | | | | 153bp | s | | (235)bps | |\n| | 1.9% | | (1.5)% 3.4% | | 348bp | s | | (150)bps | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 12,
"tags": [
"Intermediate",
"Chemicals",
"Indovida",
"Indovinya",
"Fibers",
"ไตรมาส",
"ธุรกิจ",
"เปรียบเทียบ",
"การผลิต",
"Closing"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 1,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_c62000a8dc1c4cf9ae08e3a45ef47a7c",
"content": "4 อัตราก าลังการผลิตของบริษัท ไม่รวมก าลังการผลิตและปริมาณการผลิตของ Oxiteno เนื่องจากก าลังการผลิตทั้งหมดไม่พร้อมส าหรับการผลิตในเวลาเดียวกันเนื่องจากลักษณะการท างาน อัตราก าลังการผลิตแยกตาม\nประเภทธุรกิจคิดจากก าลังการผลิตและปริมาณการผลิตรวม\n5 ปริมาณการผลิต ขาย และอัตราการด าเนินงานมีการปรับปรุงข้อมูลส าหรับการบริโภคภายใน Purified EO ในกลุ่มธุรกิจ Indovinya ดังนั้นจึงมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยจากข้อมูลในอดีต\n6 ก าลังการผลิต MTBE และ MEG ในกลุ่มธุรกิจ Intermediate Chemicals มีการปรับปรุงข้อมูลเพื่อสะท้อนถึงปริมาณการผลิตสูงสุดที่เป็นไปได้โดยไม่มีผลกระทบอย่างมีนัยส าคัญ\n7 ปริมาณขายของ Indovinya คิดจากปริมาณขายให้กับภายนอกสุทธิตั้งแต่ไตรมาสที่ 1 ปี 2568 เป็นต้นไป และปริมาณขายในงวดก่อนหน้ามีการปรับย้อนหลังเพื่อแสดงการเปรียบเทียบได้อย่างเหมาะสม\n8 มีการปรับรายการเล็กน้อยในกลุ่มธุรกิจ Indovinya และ CPET จากประมาณการเดิมของฝ่ายบริหาร ภายหลังการทบทวนรายการตรวจสอบบัญชีของ Indovinya\n9 มีการปรับก าลังการผลิตและอัตราก าลังการผลิตของกลุ่มธุรกิจ Indovinya เพื่อให้มีความสอดคล้องกันในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 โดยไม่มีผลกระทบอย่างมีนัยส าคัญ\n10 รายได้จากการขายสินค้าของ TPT ถูกจัดประเภทใหม่โดยรวมอยู่ในรายการพิเศษ\n11 โปรดดูรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี้ในตารางที่ 6\nแผนงานรายจ่ำยฝ่ายทุน\nบริษัทคาดว่าฐานะทางการเงิน และกระแสเงินสดจากกิจกรรมด าเนินงานของบริษัทจะยังคงความแข็งแกร่งและเพียงพอต่อการลงทุนตามแผน\nเพื่อเพิ่มโอกาสในการเติบโตในอนาคต\nรูปภำพที่ 1: แผนรายจ่ำยฝ่ายทุนของบริษัท\n\n/\n\n13\n\n| 4อตั รากา ลงั การผลิตของบริษทั ไม่รวมกา ลงั การผลิตและปริม | าณการผลิตของ Oxiteno เนื่องจากก | า ลงั การผลิตท้งั หมดไม่พร้อมส าหรับ | การผลิตในเวลาเดียวกนั เน |\n| --- | --- | --- | --- |\n| ประเภทธุรกิจคิดจากกา ลงั การผลิตและปริมาณการผลิตรวม | | | |\n| 5ปริมาณการผลิต ขาย และอตั ราการดา เนินงานมีการปรับปรุงขอ้ | มูลสา หรับการบริโภคภายใน Purifie | d EO ในกลุ่มธุรกิจ Indovinya ดงั น้นั | จึงมีการเปลี่ยนแปลงเล็กนอ้ |\n| 6กา ลงั การผลิต MTBE และ MEG ในกลุ่มธุรกิจ Intermediate Ch | emicals มีการปรับปรุงขอ้ มูลเพื่อสะ | ทอ้ นถึงปริมาณการผลิตสูงสุดที่เป็นไ | ปได ้โดยไม่มีผลกระทบอยา่ |\n| 7 ปริมาณขายของ Indovinya คิดจากปริมาณขายให้กบั ภายนอกส | ุทธิ ต้งั แต่ไตรมาสที่ 1 ปี 2568 เป็นต้ | นไป และปริมาณขายในงวดก่อนหนา้ | มีการปรับยอ้ นหลงั เพอื่ แสด |\n| 8 มีการปรับรายการเลก็ นอ้ ยในกลุ่มธุรกิจ Indovinya และ CPET | จากประมาณการเดิมของฝ่ายบริหาร | ภายหลงั การทบทวนรายการตรวจสอ | บบญั ชีของ Indovinya |\n| 9มีการปรับกา ลงั การผลิตและอตั รากา ลงั การผลิตของกลุ่มธุรกิจ | Indovinya เพอื่ ให้มีความสอดคลอ้ งก | นั ในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 โดยไม่มีผล | กระทบอยา่ งมีนยั สา คญั |\n| 10รายไดจ้ ากการขายสินคา้ ของ TPT ถูกจดั ประเภทใหม่โดยรวม | อยใู่ นรายการพเิศษ | | |\n| 11โปรดดูรายละเอยี ดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ใ | นไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ | 4 ปี 2568 จากตวั เลขทเี่คยเผยแพร่ก่อ | นหนา้ น้ีในตารางที่ 6 |\n| แผนงำนรำยจ่ำยฝ่ ำยทุน | | | |\n| บริษทั คาดว่าฐานะทางการเงิน และกระแ | สเงินสดจากกิจกรรมดา | เนินงานของบริษทั จะยงั | คงความแขง็ แกร่ง |\n| เพื่อเพิ่มโอกาสในการเติบโตในอนาคต | | | |\n| รูปภำพที่ 1: แผนรำยจ่ำยฝ่ ำยทุนขอ | งบริษัท | | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 13,
"tags": [
"การผลิต",
"ปริมาณ",
"ธุรกิจ",
"Indovinya",
"ไตรมาส",
"บริษัท",
"ประเภท",
"การปรับปรุง",
"การเปลี่ยนแปลง",
"รายการ"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 3,
"layout_bands": 9,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber",
"figures": [
{
"id": "p013_f1",
"page": 13,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p013_f1.png",
"width": 535,
"height": 448,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p013_f1.png"
}
]
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_2f28790841b94e989d900d07d15c8ec1",
"content": "การคำดการณ์ถึงแนวโน้มธุรกิจ\nการน าเสนอนี้มีข้อความที่มีลักษณะเป็น “การคาดการณ์ในอนาคต” ของบริษัท อินโดรามา เวนเจอร์ส จ ากัด (มหาชน) (“บริษัท”) ซึ่งมีความเสี่ยงและความไม่แน่นอนอย่างมีสาระส าคัญ ข้อความทั้งหมดที่นอกเหนือไปจากข้อเท็จจริงในอดีต สถานะการเงินและผลประกอบการในอนาคต กลยุทธ์แผนการด าเนินงาน วัตถุประสงค์เป้าหมาย การปรับตัวใน อนาคตของสถานการณ์ตลาดที่บริษัทด าเนินการอยู่หรือมองหาโอกาสที่จะเข้าไปมีส่วนร่วม รวมทั้งข้อความที่อยู่ก่อนหน้าหรือตามหลังหรือมีการใช้ถ้อยค าว่า “ตั้งเป้า” “เชื่อว่า” “คาดการณ์ว่า” “มุ่งหมาย” “ตั้งใจ” “จะ” “อาจจะ” “คาดหวัง” “มีแผนจะ” “วางแผน” “สามารถ” “ควร” “ท านาย” “ประมาณการ” “คาดหมายว่า” “คาดการณ์ล่วงหน้า” “พยากรณ์” “แสวงหา” หรือถ้อยค าอื่นที่มีความหมายเช่นเดียวกันนี้นับเป็นข้อความที่มีลักษณะเป็นการคาดการณ์ในอนาคต ข้อความที่มีลักษณะเป็นการคาดการณ์ในอนาคตดังกล่าวมีความเสี่ยงทั้งที่รับรู้และยังไม่รับรู้มีความไม่แน่นอน และปัจจัยส าคัญอื่นๆที่บริษัทไม่สามารถควบคุมได้ซึ่งอาจส่งผล ให้ผลประกอบการหรือผลการด าเนินงานจริงที่จะเกิดขึ้นในอนาคตมีความแตกต่างอย่างมีนัยส าคัญจากการประมาณการจากข้อมูลที่ปรากฏอยู่ในข้อความที่มีลักษณะเป็นการ คาดการณ์ในอนาคต นอกจากนี้ข้อความดังกล่าวตั้งอยู่บนสมมติฐานและการประมาณการที่เกี่ยวข้องกับกลยุทธ์ทางธุรกิจทั้งในปัจจุบันและอนาคตของบริษัท รวมทั้งสิ่งแวดล้อมใน อนาคตที่บริษัทด าเนินกิจการอยู่และมิได้เป็นการรับรองผลประกอบการในอนาคตของบริษัทแต่อย่างใด และการคาดการณ์ของผู้บริหาร การคาดการณ์ปริมาณการผลิตมาจากการ คาดการณ์ปริมาณการผลิตของสินทรัพย์ที่มีอยู่เดิมและสินทรัพย์ใหม่ได้ประกาศแล้ว ท าสัญญาแล้ว หรือที่ได้วางแผนไว้การคาดการณ์ถึงแนวโน้มธุรกิจที่กล่าวถึง เป็นข้อมูล ณ วันที่ตามรายงานนี้เท่านั้น ซึ่งบริษัทไม่มีความรับผิดหรือข้อผูกมัดใดๆ ที่จะแก้ไข ปรับเปลี่ยน หรือปรับปรุงข้อมูลให้ตรงตาม สถานการณ์ที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต ทั้งนี้บริษัทไม่ได้น าเสนอ รับประกัน หรือประมาณการว่าผลประกอบการจากการคาดการณ์ตามแนวโน้มธุรกิจจะเกิดขึ้นจริง คำจำกัดควำม\nรายงานทางการเงิน จากงบการเงินที่ตรวจสอบ/สอบทานแล้ว\nรายการกำไร/ขำดทุนจำกสินค้ำคงเหลือ เกิดจากราคาของวัตถุดิบและสินค้าคงเหลือที่เปลี่ยนแปลงจากสิ้นงวดที่แล้วจนถึงสิ้นงวดปัจจุบัน ก าไรในสินค้าคงเหลือจะท าให้ต้นทุนขาย ลดลง และขาดทุนจากสินค้าคงเหลือจะท าให้ต้นทุนขายเพิ่มขึ้น\nข้อสังเกต / ข้อจำกัดควำมรับผิดชอบ\nบริษัทเสนอแนะให้นักลงทุนควรอ่านรายงานค าอธิบายและบทวิเคราะห์ของฝ่ายจัดการควบคู่กับงบการเงินเพื่อให้ได้ข้อมูลที่เข้าใจได้มากขึ้น งบการเงินรวมจัดท าขึ้นโดยมีการตัดรายการระหว่างกันในบริษัทในกลุ่ม (หรือระหว่างกลุ่มธุรกิจ) ดังนั้น ผลรวมของแต่ละกลุ่มธุรกิจอาจไม่สอดคล้องกับงบการเงินรวมเสมอไป นอกจากนี้ผลรวมของแต่ละกลุ่มธุรกิจอาจไม่เท่ากับยอดรวมทั้งหมด เนื่องจากส่วนของกลุ่มธุรกิจ Holdings ธุรกิจห่วงโซ่มูลค่าของโพลีเอสเตอร์โดยทั่วไปมีการซื้อขายในรูปเหรียญสหรัฐ ดังนั้นบริษัทจึงน าเสนอข้อมูลโดยการแปลงค่าเป็นเงินสกุลเหรียญสหรัฐ บริษัทจัดท ารายงานทางการ เงินในรูปเงินบาท รายงานทางการเงินในรูปแบบเงินบาทนี้มีการแปลงค่าเป็นเงินเหรียญสหรัฐที่อัตราแลกเปลี่ยนถัวเฉลี่ยและอัตราปิดขึ้นอยู่กับประเภทของรายการ บริษัทได้แสดงบทวิเคราะห์ใน MD&A โดยใช้สกุลเงินเหรียญสหรัฐ เนื่องจากบริษัทเชื่อว่าสกุลเงินเหรียญสหรัฐสามารถอธิบายได้ชัดเจนกว่า อย่างไรก็ตามได้มีการแสดงตัวเลขใน สกุลเงินไทยบาทในส่วนหนึ่ง ทั้งนี้ผู้อ่านควรยึดตามสกุลเงินไทยบาทเป็นหลัก\n14\n\n| กำรคำดกำรณ์ถึงแนวโน้มธุรกิจ | | | | | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| การน าเสนอน้ีมีขอ้ ความที่มีลกั ษณะเป็น “ | การคาดการณ์ในอนาคต” ของบริษทั | อินโดรามา เว | นเจอร์ส จา กัด (มหาชน) | (“บริษทั ”) | ซ่ึงมีความเสี่ยงและความไม่แน่นอนอย่างมี |\n| สาระสา คญั ขอ้ ความท้งั หมดที่นอกเหนือไป | จากขอ้ เท็จจริงในอดีต สถานะการเงิน | และผลประกอ | บการในอนาคต กลยทุ ธ์ แผ | นการดา เนิ | นงาน วตั ถุประสงค ์ เป้าหมาย การปรับตวั ใน |\n| อนาคตของสถานการณ์ตลาดที่บริษทั ดา เนิน | การอยู่หรือมองหาโอกาสที่จะเขา้ ไป | มีส่วนร่วม รว | มท้งั ขอ้ ความที่อยู่ก่อนหน้ | าหรือตามห | ลงั หรือมีการใช้ถ้อยคา ว่า “ต้งั เป้า” “เชื่อว่า” |\n| “คาดการณ์ว่า” “มุ่งหมาย” “ต้งั ใจ” “จะ” “อ | าจจะ” “คาดหวงั ” “มีแผนจะ” “วางแผ | น” “สามารถ” | “ควร” “ทา นาย” “ประมา | ณการ” “คา | ดหมายว่า” “คาดการณ์ล่วงหน้า” “พยากรณ์” |\n| “แสวงหา” หรือถอ้ ยคา อื่นที่มีความหมายเช่น | เดียวกนั น้ีนบั เป็นขอ้ ความที่มีลกั ษณะ | เป็นการคาดกา | รณ์ในอนาคต | | |\n| ขอ้ ความที่มีลกั ษณะเป็นการคาดการณ์ในอ | นาคตดงั กล่าวมีความเสี่ยงท้งั ที่รับรู้แล | ะยงั ไม่รับรู้ มีค | วามไม่แน่นอน และปัจจยั | ส าคญั อื่นๆ | ที่บริษทั ไม่สามารถควบคุมได้ ซ่ึงอาจส่งผล |\n| ให้ผลประกอบการหรือผลการดา เนินงานจ | ริงที่จะเกิดข้ึนในอนาคตมีความแตก | ต่างอย่างมีนัย | ส าคญั จากการประมาณกา | รจากขอ้ มูล | ที่ปรากฏอยู่ในขอ้ ความที่มีลกั ษณะเป็นการ |\n| คาดการณ์ในอนาคต นอกจากน้ีขอ้ ความดงั ก | ล่าวต้งั อยู่บนสมมติฐานและการประม | าณการที่เกี่ยวข | อ้ งกบั กลยุทธ์ทางธุรกิจท้งั | ในปัจจุบนั แ | ละอนาคตของบริษทั รวมท้งั สิ่งแวดลอ้ มใน |\n| อนาคตที่บริษทั ดา เนินกิจการอยู่ และมิไดเ้ป็ | นการรับรองผลประกอบการในอนาค | ตของบริษทั แต | ่อยา่ งใด และการคาดการ | ณ์ของผูบ้ ริห | าร การคาดการณ์ปริมาณการผลิตมาจากการ |\n| คาดการณ์ปริมาณการผลิตของสินทรัพยท์ ี่มีอ | ยเู่ดิมและสินทรัพยใ์ หม่ ไดป้ ระกาศแล | ว้ ทา สัญญาแล | ว้ หรือที่ไดว้ างแผนไว ้ | | |\n| การคาดการณ์ถึงแนวโนม้ ธุรกิจที่กล่าวถึง เป็ | นขอ้ มูล ณ วนั ที่ตามรายงานน้ีเท่าน้นั | ซ่ึงบริษทั ไม่มคี | วามรับผิดหรือขอ้ ผูกมดั ใด | ๆ ที่จะแกไ้ | ข ปรับเปลี่ยน หรือปรับปรุงขอ้ มูลให้ตรงตาม |\n| สถานการณ์ที่อาจเกิดข้ึนในอนาคต ท้งั น้ี บริ | ษทั ไม่ไดน้ า เสนอ รับประกนั หรือประ | มาณการว่าผลป | ระกอบการจากการคาดกา | รณ์ตามแนว | โนม้ ธุรกิจจะเกิดข้ึนจริง |\n| ค ำจ ำกัดควำม | | | | | |\n| รำยงำนทำงกำรเงิน จากงบการเงินที่ตรวจสอ | บ/สอบทานแลว้ | | | | |\n| รำยกำรก ำไร/ขำดทุนจำกสินค้ำคงเหลือ เกิด | จากราคาของวตั ถุดิบและสินคา้ คงเหล | ือที่เปลี่ยนแปล | งจากสิ้นงวดที่แลว้ จนถึงส | ิ้นงวดปัจจุบ | นั กา ไรในสินคา้ คงเหลือจะทา ให้ตน้ ทุนขาย |\n| ลดลง และขาดทุนจากสินคา้ คงเหลือจะทา ให | ้ตน้ ทุนขายเพิ่มข้ึน | | | | |\n| ข้อสังเกต / ข้อจ ำกัดควำมรับผิดชอบ | | | | | |\n| บริษทั เสนอแนะให้นกั ลงทุนควรอ่านรายงาน | คา อธิบายและบทวิเคราะห์ของฝ่ายจดั | การควบคู่กบั ง | บการเงินเพื่อให้ไดข้ อ้ มูลที่เ | ขา้ ใจไดม้ าก | ข้ึน |\n| งบการเงินรวมจดั ทา ข้ึนโดยมีการตดั รายกา | รระหว่างกนั ในบริษทั ในกลุ่ม (หรือระ | หว่างกลุ่มธุรก | ิจ) ดงั น้ัน ผลรวมของแต่ล | ะกลุ่มธุรกิจ | อาจไม่สอดคลอ้ งกบั งบการเงินรวมเสมอไป |\n| นอกจากน้ี ผลรวมของแต่ละกลุ่มธุรกิจอาจไ | ม่เท่ากบั ยอดรวมท้งั หมด เนื่องจากส่วน | ของกลุ่มธุรกิจ | Holdings | | |\n| ธุรกิจห่วงโซ่มูลค่าของโพลีเอสเตอร์ โดยทวั่ | ไปมีการซ้ือขายในรูปเหรียญสหรัฐ ดงั | น้นั บริษทั จึงน | าเสนอขอ้ มูลโดยการแปลง | ค่าเป็นเงินส | กุลเหรียญสหรัฐ บริษทั จดั ทา รายงานทางการ |\n| เงินในรูปเงินบาท รายงานทางการเงินในรูปแ | บบเงินบาทน้ีมีการแปลงค่าเป็นเงินเห | รียญสหรัฐที่อตั | ราแลกเปลี่ยนถวั เฉลี่ยและ | อตั ราปิดข้ึน | อยกู่ บั ประเภทของรายการ |\n| บริษทั ไดแ้ สดงบทวิเคราะห์ใน MD&A โดย | ใช้สกุลเงินเหรียญสหรัฐ เนื่องจากบริ | ษทั เชื่อว่าสกุลเ | งินเหรียญสหรัฐสามารถอธ | ิบายไดช้ ดั เ | จนกว่า อย่างไรก็ตามไดม้ ีการแสดงตวั เลขใน |\n| สกุลเงินไทยบาทในส่วนหน่ึง ท้งั น้ีผูอ้ ่านควร | ยึดตามสกุลเงินไทยบาทเป็นหลกั | | | | |\n| | | | | | 14 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 14,
"tags": [
"ธุรกิจ",
"บริษัท",
"ในอนาคต",
"การคาดการณ์",
"เหรียญ",
"รายงาน",
"ข้อความ",
"งบการเงิน",
"คงเหลือ",
"ผลประกอบการ"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 1,
"layout_bands": 18,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_182edfa7eb064ccea07c7ba4c84b6acd",
"content": "รายชื่อตำรำง\nตำรำงที่ 1 รายการทางการเงินหลังการปรับปรุงของบริษัท รวมทุกธุรกิจ\nตำรำงที่ 2 ผลประกอบการตามส่วนธุรกิจ\nตำรำงที่ 3 งบกระแสเงินสดและสถานะทางการเงิน (ล้านบาท)\nตำรำงที่ 4 งบก าไรขาดทุนรวมของบริษัท (ล้านบาท)\nตำรำงที่ 5 การค านวณ EBITDA และ Net profit (ล้านบาท)\n2\n12\n16\n18\n19\nตำรำงที่ 6 การเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 และไตรมาสที่ 1 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้า\nตำรำงที่ 7 งบแสดงฐานะการเงินรวมของบริษัท\n\nรายการรูปภำพ\nรูปภำพที่ 1 แผนรายจ่ายฝ่ายทุนของบริษัท\nรูปภำพที่ 2 แสดงการช าระคืนเงินกู้ยืมระยะยาวและหุ้นกู้\n19\n20\n\n13\n17\n\n15\n\n| ตำรำงที่ 1 | รายการทางการเงินหลงั การปรับปรุงของบริษทั รวมทุกธุรกิจ | 2 |\n| --- | --- | --- |\n| ตำรำงที่ 2 | ผลประกอบการตามส่วนธุรกิจ | 12 |\n| ตำรำงที่ 3 | งบกระแสเงินสดและสถานะทางการเงิน (ลา้ นบาท) | 16 |\n| ตำรำงที่ 4 | งบกา ไรขาดทุนรวมของบริษทั (ลา้ นบาท) | 18 |\n| ตำรำงที่ 5 ก | ารคา นวณ EBITDA และ Net profit (ลา้ นบาท) | 19 |\n| ตำรำงที่ 6 ก | ารเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 และไตรมาสที่ 1 ปี 2568 จากตวั เลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหนา้ | 19 |\n| ตำรำงที่ 7 ง | บแสดงฐานะการเงินรวมของบริษทั | 20 |\n| ำยกำรรูป | ภำพ | |\n| รูปภำพที่ 1 | แผนรายจ่ายฝ่ายทุนของบริษทั | 13 |\n| รูปภำพที่ 2 | แสดงการชา ระคืนเงินกยู้ ืมระยะยาวและหุ้นกู ้ | 17 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 15,
"tags": [
"ทางการเงิน",
"บริษัท",
"ธุรกิจ",
"EBITDA",
"ไตรมาส",
"รายการ",
"การปรับปรุง",
"ผลประกอบการ",
"ตามส่วน",
"เงินสด"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 2,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_4ff03c6bcf804d2093288985c5919fac",
"content": "ตำรำงที่ 3: งบกระแสเงินสดและสถำนะทางการเงิน (ล้านบาท)\nล้านบาท\nกำไรหลังหักภำษีเงินได้และส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนำจควบคุม\nบวก : ส่วนได้เสียที่ไม่มีอ านาจควบคุม\nบวก : ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจ าหน่าย\nบวก : ต้นทุนทางการเงิน - สุทธิบวก : ค่าใช้จ่าย/(รายได้)ภาษีเงินได้บวก : ขาดทุนจากการด้อยค่าของ ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์, ค่าความนิยมและสินทรัพย์ไม่มีตัวตนอื่นๆ\nหัก : (กลับ รายการ) ผลขาดทุน จากการด้อยค่า (TFRS 9)\nบวก : (ก าไร) ขาดทุนจากการจ าหน่าย การตัดจ าหน่าย ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ - สุทธิบวก : ค่าใช้จ่ายผลประโยชน์ของพนักงานที่เกี่ยวข้องกับโครงการผลประโยชน์ที่ก าหนดไว้, รายการ\nที่ยังไม่รับรู้, ส่วนแบ่งจากกิจการร่วมทุน, ส ารองจ่าย และอื่นๆ\nบวก : การเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินจากการด าเนินงาน\nหัก : ภาษีจ่าย\nกระแสเงินสดจำกกิจกรรมดำเนินงาน\nรายจ่ายฝ่ายทุนเพื่อการบ ารุงรักษา\nกระแสเงินสดจำกกิจกรรมดำเนินงานหลังหักรายจ่ำยฝ่ายทุนเพื่อการบำรุงรักษำ\nรายจ่ายฝ่ายทุนเพื่อการขยายก าลังการผลิตและการลงทุนใหม่ 1\nต้นทุนทางการเงินสุทธิ 3\nเงินปันผลจ่ายและดอกเบี้ยจ่ายส าหรับหุ้นกู้ด้อยสิทธิที่มีลักษณะคล้ายทุน\n(เพิ่มขึ้น) ลดลงในหนี้สินสุทธิตำมเกณฑ์เงินสด 2\nการเปลี่ยนแปลงของหนี้สินตามสัญญาเช่า (รายการที่ไม่ใช่เงินสด)\nการเปลี่ยนแปลงของอัตราแลกเปลี่ยนในหนี้สินสุทธิ\n(เพิ่มขึ้น) ลดลงในหนี้สินสุทธิตำมงบแสดงฐำนะการเงินรวม\nผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยนที่ไม่ใช่เงินสดตามอัตราเปิดคงที่จากการแปลงค่างบการเงิน\nส่วนของผู้ถือหุ้นรวม\nหนี้สินสุทธิหนี้สินสุทธิต่อส่วนของผู้ถือหุ้น (เท่า)\nหนี้สินที่มีอัตราดอกเบี้ยคงที่ (%)\nการจัดอันดับความน่าเชื่อถือโดย TRIS\nสภำพคล่อง (พันล้านบาท)\n*ยอดรวมของรายการต่างๆอาจจะไม่เท่ากับผลรวมทั้งหมดเนื่องจากการปัดเศษทศนิยม\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(2,816)\n(4,697)\n(1,312)\n381\n31\n109\n6,467\n6,444\n6,318\n3,015\n3,596\n3,688\n(12)\n(196)\n270\n54\n60\n125\n(0)\n40\n(22)\n(27)\n246\n(68)\n349\n456\n473\n3,231\n9,542\n5,464\n(556)\n(109)\n(910)\n10,085\n15,413\n14,134\n(1,326)\n(4,418)\n(3,022)\n8,759\n10,995\n11,112\n(1,161)\n(1,805)\n(3,193)\n(2,139)\n(4,958)\n(2,599)\n(363)\n(946)\n(513)\n5,096\n3,286\n4,808\n(791)\n(737)\n(461)\n(3,914)\n4,565\n2,155\n392\n7,114\n6,502\n9,650\n(8,191)\n2,692\n136,043\n128,950\n139,916\n235,630\n236,021\n239,990\n1.73\n1.83\n1.72\n35%\n38%\n41%\nA+\nA+\nAA-\n94\n79\n74\n1 รวมรายได้สุทธิจากการจ าหน่ายที่ดิน อาคาร และอุปกรณ์, เงินลงทุนในสินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น ๆ และหนี้สินสุทธิที่คาดว่าจะได้รับจากการเข้าซื้อกิจการ\n2 รวมผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยนของเงินตราต่างประเทศสิ้นงวดและของหนี้สินสุทธิที่เปลี่ยนแปลงไประหว่างงวด ซึ่งอาจแตกต่างกับการเพิ่มขึ้นหรือลดลงของหนี้สินสุทธิในงบแสดงฐานะทาง\nการเงิน\n3 ต้นทุนทางการเงินในงบกระแสเงินสดอาจแตกต่างจากงบก าไรขาดทุนรายไตรมาสเนื่องจากการช าระหนี้บางรายการซึ่งจ่ายเป็นประจ าทุกปีหรือทุกหกเดือนตามเงื่อนไขของการช าระหนี้\n\n16\n\n| | ไตรมำสที่ 1 | |\n| --- | --- | --- |\n| | ปี 2569 | |\n| | (2,816) | |\n| | 381 | |\n| | 6,467 | |\n| | 3,015 | |\n| | (12) | |\n| | 54 | |\n| | (0) | |\n| | (27) | |\n| 349 | | |\n| | 349 | |\n| | 3,231 | |\n| | (556) | |\n| | 10,085 | |\n| | (1,326) | |\n| | 8,759 | |\n| | (1,161) | |\n| | (2,139) | |\n| | (363) | |\n| | 5,096 | |\n| | (791) | |\n| | (3,914) | |\n| | 392 | |\n| | 9,650 | |\n| | 136,043 | |\n| | 235,630 | |\n| | 1.73 | |\n| | 35% | |\n| | A+ | |\n| | 94 | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 16,
"tags": [
"หนี้สิน",
"เงินสด",
"รายการ",
"ทางการเงิน",
"ขาดทุน",
"ไตรมาส",
"ต้นทุน",
"ที่ดิน",
"อุปกรณ์",
"สินทรัพย์"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 4,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_422840804fc54203bd86f5fd967c124b",
"content": "รูปภำพที่ 2 แสดงการชำระคืนเงินกู้ยืมระยะยำวและหุ้นกู้แหล่งเงินทุนที่หลักหลำย\nรายละเอียดแยกตำมสกุลเงิน\nการชำระคืนหนี้ระยะยำว\nพันล้านบาท\nเงินกู้หมุนเวียนหลังหัก\nสภำพคล่อง\nหลังการรีไ แนนซ์หนี้สินสำหรับโครงการ\nอื่นๆ\nเงินสดและเงินสดภำยใต้พันล้านบาท\nที่ยังไม่เริ่มดำเนินงาน\nณ วันที่มีนาคม\nการบริหำร\nทวีปอื่นๆ\nพันล้านบาท\nอัตรำคงที่ร้อยละ\nเงินกู้จำกธนำคำร\nทวีปยุโรป\nอัตรำลอยตัว ร้อยละ\nปีปีหนี้สินจำกการ\nต้นทุนทางการเงิน\nดำเนินงานสุทธิประมาณร้อยละ\nปีเมื่อเทียบกับปีหุ้นกู้ทวีปอเมริกำ\nปีหนี้สินสุทธิต่อทุน เท่ำ\nเงินกู้เพื่อควำมยั่งยืน\nหนี้ระยะยาว\nหุ้นกู้สินทรัพย์สุทธิหนี้สินรวม\nหนี้สินสุทธิหนี้สินสุทธิอัตรำส่วนควำมสำมำรถใน\nการชำระหนี้เท่ำ\nข้อมูล ณ วันที่ 31 มีนาคม 2569,1 รวมหนี้สินจากโครงการต่างๆซึ่งอยู่ระหว่างด าเนินงานและยังไม่ก่อให้เกิดรายได้แก่กิจการ ณ ปัจจุบัน,2 ข้อมูลหลังการรีไฟแนนซ์,3 อัตราดอกเบี้ยไม่รวมค่าธรรมเนียมธนาคารและค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง\n\n17\n\n| ภำ | พที่ 2 แสดงกำรช ำระคืนเงินกู้ยื | มร | ะ | ย | ะย | ำว | และหุ้นกู้ | | | | | | | | | | |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | ร ำ ย ล ะ เอ ีย ด แ ย ก ต ำ ม ส ก ุล | เง ิน | | | | | แ ห ล ่ง เง ิน | ท นุ ท หี่ | ล | ำ ก ห ล ำ ย | | | | | | | |\n| | ส ภ ำ พ ค ล ่อ ง อ ื่น ๆ | | ห | น ี้ส | นิ ส ำ | พ นั ล ห ร ับ | ้า น บ า ท โค ร ง ก ำ ร | | | เงเง นินิ กส ู้หด | มแ ุนล เว ีย น ห ล ะ เง นิ ส ด ภ | ัง หำ กัใต ย ้ | ก ำ รห | ชล ำ รัง | ะก คำ ืนร ร | หีไ น | ี้รแ |\n| อ ตั | พ ัน ล ้ำ น บ ำ ท ร ำ ค ง ท ี่ ร ้อ ย ล ะ | ท ว | ีป อ ื่ | ทน ยี่ๆ ัง | ไ ม ่เ | ร ิ่ม ด | ำ เน ิน ง ำ น | | | ก ำ ร บ | ร ิห ำ ร | | ณ พ นั ล ้า น | ว นั บ า ท | ท ี่ | ม ีน | า ค |\n| อ ตั ร | ำ ล อ ย ต ัว ร ้อ ย ล ะ | ท ว | ีป ย | ุโ ร | ป | | | | | เง นิ ก ู้จ | ำ ก ธ น ำ ค ำ ร | | ป ี | | | | |\n| ต | ้น ท นุ ท ำ ง ก ำ ร เง นิ | | | | ห | น ี้ส ิ | น จ ำ ก ก ำ ร | | | | | | ป ี | | | | |\n| ป ร | ะ ม ำ ณื่อ รเท ้อีย ยบ ลก ะับ เม ป ี | | | | ด | ำ เน ิน | ง ำ น ส ทุ ธ ิ | | | | | | ป ี | | | | |\n| | | ท ว | ีป อ | เม ร | ิก ำ | | | | | ห ้นุ ก ู้ | | | | | | | |\n| | | | | | | | | | | | | ป ี | | | | | |\n| น ี้ส นิ | ส ทุ ธ ิต ่อ ท นุ เท ่ำ | | | | | | | | | เง นิ ก ู้เ | พ ื่อ ค ว ำ ม ย ั่ง ย | ืน | | | | | |\n| | | | | | | | | | | | | | | | ห น ้รี ะ | ย ะ ย | า ว |\n| | ห น สี้ ิน ร ว ม ส ิน ท ร ัพ ย | ์ส ุท | ธ ิ | | | | ห น สี้ ิน ส ุท | ธ ิ | ห | น สี้ ิน ส ุท ธ | ิ | | | | | | |\n| อ ตั ร ำ | ส ่ว น ค ว ำ ม ส ำ ม ำ ร ถ ใน | | | | | | | | | | | | | | | | |\n| ก ำ ร | ช ำ ร ะ ห น ี้ เท ่ำ | | | | | | | | | | | | | | | | |\n| ณ วั | นที่ 31 มีนาคม 2569, 1รวมหน้ีสินจากโครงการต่างๆซ่ึงอยู่ระห | ว่าง | ดา เน | ินง | านแ | ละย | งั ไม่ก่อให้เกิดรายไดแ้ | ก่กิจการ | ณ | ปัจจุบนั , 2ข | อ้ มูลหลงั กา | รรีไฟแนนซ์, 3 | อตั ราดอกเบ | ้ียไม | ่รวมค่ | าธรร | มเ |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 17,
"tags": [
"หนี้สิน",
"หุ้นกู้",
"เงินกู้",
"โครงการ",
"มีนาคม",
"ร้อยละ",
"คืนเงิน",
"เงินสด",
"ดำเนินงาน",
"วันที่"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 1,
"layout_bands": 2,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_1908c0ff29c846b1a88fc23305f22621",
"content": "ตำรำงที่ 4 งบกำไรขำดทุนรวมของบริษัท (ล้านบาท)\nหน่วย : ล้านบาท\nรายงานทางการเงิน\nรายได้จากการขายสินค้า 1\nก าไรจากอัตราแลกเปลี่ยน - สุทธิรายได้อื่น\nรวมรายได้ต้นทุนขายสินค้า\nต้นทุนในการจัดจ าหน่าย\nค่าใช้จ่ายในการบริหาร\nขาดทุนจากการด้อยค่าสินทรัพย์ถาวร\nค่าใช้จ่ายผลประโยชน์ผู้บริหาร\nขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน - สุทธิรวมค่ำใช้จ่ำย\nกำไรจำกกิจกรรมดำเนินงาน\nต้นทุนทางการเงิน - สุทธิกลับรายการผลขาดทุนด้านเครดิตที่คาดว่าจะเกิดขึ้น (ผลขาดทุนด้านเครดิตที่คาดว่าจะเกิดขึ้น) - สุทธิส่วนแบ่งก าไร/(ขาดทุน)สุทธิจากบริษัทร่วมและการร่วมค้าที่ใช้วิธีส่วนได้เสีย\nกำไร/(ขำดทุน) ก่อนค่ำใช้จ่ำย/(รายได้)ภำษีเงินได้ค่าใช้จ่าย/(รายได้)ภาษีเงินได้กำไร/(ขำดทุน) สำหรับงวด\nส่วนได้เสียที่ไม่มีอ านาจควบคุม\nกำไรสุทธิหลังหักภำษีเงินได้และส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนำจควบคุม (Net profit after Tax and NCI)\nดอกเบี้ยจ่ายส าหรับส าหรับหุ้นกู้ด้อยสิทธิที่มีลักษณะคล้ายทุน (PERP)\nกำไรสุทธิหลังหักส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนำจควบคุมและดอกเบี้ยจ่ำยสำหรับหุ้นกู้\n(Net profit/(loss) after NCI & PERP interest)\nจ านวนหุ้น (ล้านหุ้น)\nกำไรต่อหุ้น (บาท)\n1 รายได้ตามงบการเงิน โดยยังไม่ได้มีการจัดประเภทรายได้จากการขายสินค้าของ TPT ไปเป็นรายการพิเศษ\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n109,366\n102,083\n118,448\n-\n180\n394\n557\n2,007\n869\n109,922\n104,269\n119,711\n96,472\n93,526\n103,781\n5,516\n5,100\n5,996\n7,136\n6,751\n6,972\n54\n60\n125\n70\n153\n88\n139\n-\n-\n109,387\n105,590\n116,962\n535\n(1,320)\n2,749\n(3,015)\n(3,596)\n(3,688)\n0\n(40)\n22\n32\n94\n(16)\n(2,448)\n(4,862)\n(933)\n(12)\n(196)\n270\n(2,436)\n(4,666)\n(1,203)\n381\n31\n109\n(2,816)\n(4,697)\n(1,312)\n(226)\n(231)\n(226)\n(3,042)\n(4,928)\n(1,538)\n5,615\n5,615\n5,615\n(0.54)\n(0.88)\n(0.27)\n\n18\n\n| หน่วย : ล้ำนบำท | | ไตรมำสที่ 1 | | ไตรมำสที่ 4 ปี 2568 | ไตรมำสที่ 1 ปี 2568 |\n| --- | --- | --- | --- | --- | --- |\n| | | ปี 2569 | | | |\n| รายงานทางการเงิน รายไดจ้ ากการขายสินคา้1 กา ไรจากอตั ราแลกเปลี่ยน - สุทธิ รายไดอ้ ื่น รวมรำยได้ ตน้ ทุนขายสินคา้ ตน้ ทุนในการจดั จา หน่าย ค่าใชจ้ ่ายในการบริหาร ขาดทุนจากการดอ้ ยค่าสินทรัพยถ์ าวร ค่าใชจ้ ่ายผลประโยชน์ผูบ้ ริหาร ขาดทุนจากอตั ราแลกเปลี่ยน - สุทธิ รวมค่ำใช้จ่ำย ก ำไรจำกกิจกรรมด ำเนินงำน ตน้ ทุนทางการเงิน - สุทธิ กลบั รายการผลขาดทุนดา้นเครดิตที่คาดว่าจะเกิดข้ึน (ผลขาดทุนดา้นเครดิตที่คาดว่าจะเกิดข้ึน) - สุทธิ ส่วนแบ่งกา ไร/(ขาดทุน)สุทธิจากบริษทั ร่วมและการร่วมคา้ที่ใชว้ ธิ ีส่วนไดเ้สีย ก ำไร/(ขำดทุน) ก่อนค่ำใช้จ่ำย/(รำยได้)ภำษีเงินได้ ค่าใชจ้ ่าย/(รายได)้ภาษีเงินได ้ ก ำไร/(ขำดทุน) ส ำหรับงวด ส่วนไดเ้สียที่ไมม่ ีอา นาจควบคมุ ก ำไรสุทธิหลังหักภำษีเงินได้ และส่วนได้เสียที่ไม่มีอ ำนำจควบคุม (Net profit after Tax and NCI) ดอกเบ้ียจ่ายสา หรับสา หรับหุ้นกูด้ อ้ ยสิทธิที่มีลกั ษณะคลา้ยทุน (PERP) ก ำไรสุทธิหลังหักส่วนได้เสียที่ไม่มีอ ำนำจควบคุมและดอกเบีย้ จ่ำยส ำหรับหุ้นกู้ (Net profit/(loss) after NCI & PERP interest) จา นวนหุ้น (ลา้นหุ้น) ก ำไรต่อหุ้น (บำท) | | | | 102,083 180 2,007 104,269 93,526 5,100 6,751 60 153 - 105,590 (1,320) (3,596) (40) 94 (4,862) (196) (4,666) 31 (4,697) (231) (4,928) 5,615 (0.88) | 118,448 394 869 119,711 103,781 5,996 6,972 125 88 - 116,962 2,749 (3,688) 22 (16) (933) 270 (1,203) 109 (1,312) (226) (1,538) 5,615 (0.27) |\n| | | 109,366 | | | |\n| | | - | | | |\n| | | 557 | | | |\n| | | 109,922 | | | |\n| | | 96,472 | | | |\n| | | 5,516 | | | |\n| | | 7,136 | | | |\n| | | 54 | | | |\n| | | 70 | | | |\n| | | 139 | | | |\n| | | 109,387 | | | |\n| | | 535 | | | |\n| | | (3,015) | | | |\n| | | 0 | | | |\n| | | 32 | | | |\n| | | (2,448) | | | |\n| | | (12) | | | |\n| | | (2,436) | | | |\n| | | 381 | | | |\n| | | (2,816) | | | |\n| | | (226) | | | |\n| | (3,042) | | | | |\n| | | (3,042) | | | |\n| | | 5,615 | | | |\n| | | (0.54) | | | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 18,
"tags": [
"ขาดทุน",
"รายได้",
"เสียที่",
"ควบคุม",
"ทางการเงิน",
"เครดิต",
"เงินได้",
"profit",
"สินค้า",
"ต้นทุน"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 2,
"layout_bands": 1,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_0ca0e1c3f7de4fbf9aef762e1063157e",
"content": "ตำรำงที่ 5 การคำนวณ EBITDA แล ะ Ne t p r o fit (ล้ำ นบาท)\nหน่วย : ล้านบาท\nกำไรสุทธิหลังหักภำษีเงินได้และส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนำจควบคุม\n(Net profit after Tax and NCI)\nค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจ าหน่าย\nต้นทุนทางการเงินสุทธิส่วนแบ่ง(ก าไร)/ขาดทุนสุทธิจากบริษัทร่วมและการร่วมค้าที่ใช้วิธีส่วนได้เสีย\n(กลับรายการ) ขาดทุนจากการด้อยค่าสินทรัพย์ถาวร\nขาดทุนจากการจ าหน่ายบริษัทย่อยและรายการอื่น ๆ\nค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับการปรับโครงสร้าง การจ าหน่ายสินทรัพย์และอื่น ๆ\nรายได้จากสิทธิประโยชน์ก าไรจากการเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจ Fibers\nส่วนได้เสียที่ไม่มีอ านาจควบคุม\nค่าใช้จ่าย/(รายได้)ภาษีเงินได้กำไรก่อนหักดอกเบี้ย ภำษีเงินได้ค่ำเสื่อมรำคำและค่ำตัดจำหน่ำย\n(EBITDA) 1\nไตรมาสที่ 1\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2569\nปี 2568\nปี 2568\n(2,816)\n(4,697)\n(1,312)\n6,467\n6,444\n6,318\n3,015\n3,596\n3,688\n(32)\n(94)\n16\n54\n60\n125\n369\n(3)\n113\n623\n-\n-\n-\n(873)\n-\n-\n(1)\n(366)\n381\n31\n109\n(12)\n(196)\n270\n8,048\n4,266\n8,961\nข้อสังเกต\n\nงบก าไรขาดทุนรวมในงบการเงิน\nงบกระแสเงินสดรวมในงบการเงิน\nงบก าไรขาดทุนรวม/งบกระแสเงินสดรวมในงบการเงิน\nงบก าไรขาดทุนรวมในงบการเงิน\nงบก าไรขาดทุนรวมในงบการเงิน\nการจัดประเภทโดยฝ่ายบริหาร\nการจัดประเภทโดยฝ่ายบริหาร\n\nงบก าไรขาดทุนรวมในงบการเงิน\nการจัดประเภทโดยฝ่ายบริหาร\n\n1 โปรดดูรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 1 ปี 2568 และไตรมาสที่ 4 ปี 2568 จากตัวเลขที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้านี้ในตารางที่ 6\nตำรำงที่ 6 การเปลี่ยนแปลงของ Reported EBITDA ในไตรมาสที่ 4 ปี 2568 และไตรมาสที่ 1 ปี 2568 จำกตัวเลขที่เคย\nเผยแพร่ก่อนหน้ำ\nEBITDA ที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้ำนี้\nCPET ที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้ำนี้รายได้จากสิทธิประโยชน์\nCPET ที่รายงานตำมเกณฑ์ปัจจุบัน\nFibers ที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้ำนี้ก าไรจากการเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจ Fibers\nFibers ที่รายงานตำมเกณฑ์ปัจจุบัน\nIVL ที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้ำนี้รายได้จากสิทธิประโยชน์ก าไรจากการเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจ Fibers\nIVL ที่รายงานตำมเกณฑ์ปัจจุบัน\nไตรมาสที่ 4\nไตรมาสที่ 1\nปี 2568\nปี 2568\n3,206\n3,954\n(873)\n2,333\n3,954\n518\n2,057\n(1)\n(366)\n517\n1,691\n5,140\n9,326\n(873)\n-\n(1)\n(366)\n4,266\n8,961\n\n19\n\n| หน่วย : ล้ำนบำท | ไตรมำสที่ 1 | ไตรมำสที่ 4 ปี 2568 | ไตรมำสที่ 1 ปี 2568 | ข้อสังเกต |\n| --- | --- | --- | --- | --- |\n| | ปี 2569 | | | |\n| ก ำไรสุทธิหลังหักภำษีเงินได้ และส่วนได้เสียที่ไม่มีอ ำนำจควบคุม (Net profit after Tax and NCI) ค่าเสื่อมราคาและค่าตดั จา หน่าย ตน้ ทุนทางการเงินสุทธิ ส่วนแบ่ง(กา ไร)/ขาดทุนสุทธิจากบริษทั ร่วมและการร่วมคา้ที่ใชว้ ิธีส่วนไดเ้สีย (กลบั รายการ) ขาดทุนจากการดอ้ ยค่าสินทรัพยถ์ าวร ขาดทุนจากการจา หน่ายบริษทั ยอ่ ยและรายการอื่น ๆ ค่าใชจ้ ่ายที่เกี่ยวขอ้ งกบั การปรับโครงสร้าง การจา หน่ายสินทรัพย ์และอื่น ๆ รายไดจ้ ากสิทธิประโยชน์ กา ไรจากการเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจ Fibers ส่วนไดเ้สียที่ไมม่ ีอา นาจควบคมุ ค่าใชจ้ ่าย/(รายได)้ภาษีเงินได ้ ก ำไรก่อนหักดอกเบีย้ ภำษีเงินได้ ค่ำเสื่อมรำคำและค่ำตัดจ ำหน่ำย (EBITDA)1 | | (4,697) 6,444 3,596 (94) 60 (3) - (873) (1) 31 (196) 4,266 | (1,312) 6,318 3,688 16 125 113 - - (366) 109 270 8,961 | งบกา ไรขาดทุนรวมในงบการเงิน งบกระแสเงินสดรวมในงบการเงิน งบกา ไรขาดทุนรวม/งบกระแสเงินสดรวมในงบการเงิน งบกา ไรขาดทุนรวมในงบการเงิน งบกา ไรขาดทุนรวมในงบการเงิน การจดั ประเภทโดยฝ่ายบริหาร การจดั ประเภทโดยฝ่ายบริหาร งบกา ไรขาดทุนรวมในงบการเงิน การจดั ประเภทโดยฝ่ายบริหาร |\n| | (2,816) | | | |\n| | 6,467 | | | |\n| | 3,015 | | | |\n| | (32) | | | |\n| | 54 | | | |\n| | 369 | | | |\n| | 623 | | | |\n| | - | | | |\n| | - | | | |\n| | 381 | | | |\n| | (12) | | | |\n| | 8,048 | | | |\n\n| IVL ที่เคยเผยแพร่ก่อนหน้ำนี้ | 5,140 | 9,326 |\n| --- | --- | --- |\n| รายไดจ้ ากสิทธิประโยชน์ | (873) | - |\n| กา ไรจากการเพิ่มประสิทธิภาพพอร์ตธุรกิจ Fibers | (1) | (366) |\n| IVL ทรี่ ำยงำนตำมเกณฑ์ปัจจุบัน | 4,266 | 8,961 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 19,
"tags": [
"ขาดทุน",
"งบการเงิน",
"ไตรมาส",
"Fibers",
"เผยแพร่",
"ฝ่ายบริหาร",
"เพิ่มประสิทธิภาพ",
"ธุรกิจ",
"EBITDA",
"เงินได้"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 4,
"layout_bands": 3,
"layout_tables": 2,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_6cd798912e0a4bd7b6406c4c26de043c",
"content": "ตำรำงที่ 8 งบแสดงฐำนะการเงินรวมของบริษัท\nหน่วย : ล้านบาท\nสินทรัพย์เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด\nลูกหนี้การค้า\nสินค้า คงเหลือ\nสินทรัพย์หมุนเวียนอื่น\nรวมสินทรัพย์หมุนเวียน\nเงินลงทุนในบริษัทย่อย\nที่ดิน อาคารและอุปกรณ์สินทรัพย์สิทธิการใช้สินทรัพย์ไม่มีตัวตน\nสินทรัพย์ภาษีเงินได้รอการตัดบัญชีสินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น\nรวมสินทรัพย์หนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้น\nหนี้สิน\nเงินเบิกเกินบัญชีธนาคารและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน\nเจ้าหนี้การค้า\nเงินกู้ยืมระยะยาวที่ถึงก าหนดช าระภายในหนึ่งปีหุ้นกู้ที่ถึงก าหนดช าระภายในหนึ่งปีส่วนของหนี้สินตามสัญญาเช่าที่ถึงก าหนดช าระภายในหนึ่งปีหนี้สินหมุนเวียนอื่น\nรวมหนี้สินหมุนเวียน\nเงินกู้ยืมระยะยาวจากสถาบันการเงิน\nหุ้นกู้หนี้สินตามสัญญาเช่าการเงิน\nหนี้สินภาษีเงินได้รอการตัดบัญชีหนี้สินไม่หมุนเวียนอื่น\nรวมหนี้สิน\nส่วนของผู้ถือหุ้น\nทุนที่ออกและช าระแล้ว\nส่วนเกินมูลค่าหุ้น\nก าไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรรและส ารองอื่นๆ\nรวมส่วนของผู้ถือหุ้นของบริษัทใหญ่หุ้นกู้ด้อยสิทธิที่มีลักษณะคล้ายทุน\nรวมส่วนของบริษัทใหญ่ส่วนได้เสียที่ไม่มีอ านาจควบคุม\nรวมส่วนของผู้ถือหุ้น\nรวมหนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้น\n31 มีนาคม 2569\n36,455\n42,931\n81,372\n24,568\n185,326\n11,041\n275,885\n12,448\n47,049\n12,209\n5,966\n549,924\n\n32,687\n96,427\n16,254\n8,611\n2,397\n24,660\n181,038\n145,239\n58,716\n8,306\n12,849\n7,735\n413,882\n5,615\n60,331\n43,169\n109,115\n14,897\n124,011\n12,031\n136,043\n549,924\n31 ธันวาคม 2568\n27,983\n36,334\n79,210\n23,114\n166,642\n11,044\n269,933\n12,502\n46,240\n11,298\n5,821\n523,480\n\n36,618\n85,822\n14,905\n7,302\n2,365\n23,551\n170,563\n134,565\n60,012\n8,366\n12,694\n8,330\n394,529\n5,615\n60,331\n36,684\n102,630\n14,897\n117,527\n11,424\n128,950\n523,480\n\n20\n\n| | 31 มนี ำคม 2569 | |\n| --- | --- | --- |\n| | 36,455 | |\n| | 42,931 | |\n| | 81,372 | |\n| | 24,568 | |\n| | 185,326 | |\n| | 11,041 | |\n| | 275,885 | |\n| | 12,448 | |\n| | 47,049 | |\n| | 12,209 | |\n| | 5,966 | |\n| | 549,924 | |\n\n| | 32,687 | |\n| --- | --- | --- |\n| | 96,427 | |\n| | 16,254 | |\n| | 8,611 | |\n| | 2,397 | |\n| | 24,660 | |\n| | 181,038 | |\n| | 145,239 | |\n| | 58,716 | |\n| | 8,306 | |\n| | 12,849 | |\n| | 7,735 | |\n| | 413,882 | |\n| | 5,615 | |\n| | 60,331 | |\n| | 43,169 | |\n| | 109,115 | |\n| | 14,897 | |\n| | 124,011 | |\n| | 12,031 | |\n| | 136,043 | |\n| | 549,924 | |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 20,
"tags": [
"หนี้สิน",
"สินทรัพย์",
"หมุนเวียน",
"ผู้ถือหุ้น",
"บริษัท",
"กู้ยืม",
"หุ้นกู้",
"การเงิน",
"เงินสด",
"การค้า"
],
"layout_method": "column_aware+pdfplumber",
"layout_columns": 3,
"layout_bands": 1,
"layout_tables": 2,
"table_engine": "pdfplumber"
}
},
{
"id": "IVL_2569_1_financial_explanation_47b23f3d26c14094b121a3194505f3c1",
"content": "IVL Investor Relations Contacts\nir@indorama . net\n+ 662 661 6661 Ext : 134\n\n21\n\n| IVL Investor Relations Contacts | |\n| --- | --- |\n| ir@indorama.net | |\n| +662 661 6661 Ext: 134 | |\n| | 21 |",
"metadata": {
"company": "IVL",
"year": 2569,
"quarter": 1,
"category": "financial_explanation",
"source": "PDF",
"document_type": "คำอธิบายงบการเงิน",
"page_number": 21,
"tags": [
"Investor",
"Relations",
"Contacts",
"@indorama",
"@indorama.net"
],
"layout_method": "column_aware+camelot",
"layout_columns": 1,
"layout_bands": 2,
"layout_tables": 1,
"table_engine": "camelot",
"figures": [
{
"id": "p021_c1",
"page": 21,
"rel_path": "IVL/2569/Q1/p021_c1.png",
"width": 1191,
"height": 666,
"url": "/chat/rag-figure/IVL/2569/Q1/p021_c1.png"
}
]
}
}
]
}
** ข้อมูลถูกสรุปโดย AI จากงบการเงินของ IVL ไตรมาส 1/2569
รายได้รวม
104,269.18
ล้านบาท
↓ 14.6% YoY
กำไรขั้นต้น
8,556.72
ล้านบาท
↓ 49.3% YoY
อัตรากำไรขั้นต้น (%)
8.21
%
กำไรสุทธิ
-4,697.19
ล้านบาท
↓ 528.7% YoY
อัตรากำไรสุทธิ (%)
-4.50
%
D/E Ratio
3.06
รายละเอียดงบการเงิน
รายได้รวม (ล้านบาท)
104,269
↓ -14.6%
YoY
กำไรขั้นต้น (ล้านบาท)
8,557
↓ -49.3%
YoY
กำไรสุทธิ (ล้านบาท)
-4,697
↓ -528.7%
YoY
D/E Ratio
3.06
รายได้และกำไร (ล้านบาท)
กำไรขาดทุน (ล้านบาท) — IVL
ฐานะทางการเงิน
D/E Ratio
3.06
ROE (%)
-6.04
ROA (%)
1.40
Book Value/หุ้น
23.58
สินทรัพย์ / หนี้สิน / ส่วนผู้ถือหุ้น (ล้านบาท)
ฐานะทางการเงิน (ล้านบาท) — IVL
กระแสเงินสด
กิจกรรมดำเนินงาน
-19,470
ล้านบาท
กิจกรรมลงทุน
+19,800
ล้านบาท
กิจกรรมจัดหาเงิน
—
ล้านบาท
กระแสเงินสด (ล้านบาท)
กระแสเงินสด (ล้านบาท) — IVL
| รายการ | 2569 | 2568 | 2567 | 2566 | 2565 | 2564 | 2563 |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เงินสดสุทธิได้มาจากกิจกรรมดำเนินงาน | — |
-19,469.98
-31.60%
|
-28,465.50
+86.81%
|
-15,237.69
|
0.00
-100.00%
|
-15,250.11
-135.11%
|
43,436.05
+6.34%
|
| เงินสดสุทธิ(ใช้ไปใน)กิจกรรมลงทุน | — |
19,799.79
+25.83%
|
15,735.73
+20.44%
|
13,065.11
|
0.00
-100.00%
|
8,193.44
-110.42%
|
-78,602.12
+210.70%
|
| เงินสดสุทธิได้มาจาก(ใช้ไปใน)กิจกรรมจัดหาเงิน | — |
-8,321.67
-723.99%
|
1,333.63
-2.12%
|
1,362.57
|
0.00
-100.00%
|
8,390.00
-80.82%
|
43,737.12
-505.12%
|
| เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น(ลดลง) (สุทธิ) | — |
-7,528.18
-25.98%
|
-10,169.93
+3,524.35%
|
-280.60
|
0.00
-100.00%
|
1,243.02
-85.38%
|
8,501.81
-2,006.49%
|
| เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดคงเหลือต้นงวด | — |
17,495.53
-6.35%
|
18,682.61
-11.92%
|
21,211.15
+30.81%
|
0.00
-100.00%
|
18,948.52
+81.38%
|
10,446.71
+87.27%
|
| เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดคงเหลือปลายงวด | — |
27,356.13
+56.36%
|
17,495.53
-6.35%
|
18,682.61
-11.92%
|
0.00
-100.00%
|
16,215.26
-14.42%
|
18,948.52
+81.38%
|